Pickly

สมาร์ทโฮมและอุปกรณ์สวมใส่

กล้องวงจรปิดที่ดีที่สุด 2026: เปรียบ 5 รุ่นกลางแจ้ง

Writerกองบรรณาธิการ Pickly

อัปเดต 2026-09-25

Spec-verifiedLast reviewed 2026-09-25บทความนี้เขียนด้วย AI จากการค้นคว้าสเปกที่เปิดเผย ข้อมูลผู้ผลิต และรีวิวอิสระ ไม่ได้ทดสอบจริง

เปรียบเทียบ Arlo Pro 5S, Ring Stick Up Cam, Google Nest Cam Battery, Wyze Cam v4 และ Reolink Argus 4 ด้านความละเอียด 4K เทียบกับ 2K การมองเห็นกลางคืนแบบสี การจัดเก็บในเครื่องเทียบกับคลาวด์ มุมมองภาพ และค่าสมาชิกสำหรับระบบรักษาความปลอดภัยบ้านปี 2026

คำตอบสั้น ๆ

หากวัดกันด้วยหลักฐานล้วน ๆ Arlo Pro 5S คือผู้ชนะ ด้วยภาพ 4K HDR แท้ที่จับรายละเอียดใบหน้าได้ในระยะ 8 เมตรและป้ายทะเบียนในระยะ 6 เมตร มุมมองแนวทแยง 160 องศาสำหรับการติดตั้งที่มุมอาคาร และพื้นที่จัดเก็บในเครื่องผ่าน USB ที่ช่วยให้ไม่ต้องพึ่งการสมัครสมาชิก ส่วน Reolink Argus 4 Pro บันทึกวิดีโอ 4K ลง microSD หรือ NAS โดยไม่ต้องสมัครสมาชิกใด ๆ เลย Google Nest Cam Battery มีอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดในการตรวจจับบุคคลต่ำที่สุด Ring Stick Up Cam ให้พื้นที่จัดเก็บบนคลาวด์ 180 วันในราคา 4 ดอลลาร์ต่อเดือน และ Wyze Cam v4 มีราคาประมาณ 35 ดอลลาร์

📋วิธีที่เราเปรียบเทียบ

กล้องได้รับการประเมินตามความละเอียดวิดีโอ (4K/2K/1080p) มุมมองภาพเป็นองศา ระยะการมองเห็นสียามค่ำคืน (เมตร) ตัวเลือกจัดเก็บในเครื่อง (การ์ด SD/NAS) ค่าสมาชิกคลาวด์ คุณภาพเสียงสองทาง ความแม่นยำในการตรวจจับการเคลื่อนไหว (AI ตรวจจับคน/ยานพาหนะ/สัตว์) ความยืดหยุ่นในการติดตั้ง อายุแบตเตอรี่ระหว่างการชาร์จ และระดับ IP ราคาจาก Amazon US ณ พฤษภาคม 2026

★ Best Pick

4K ดีที่สุด / AI ตรวจจับดีที่สุด: Arlo Pro 5S เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ซื้อที่ต้องการความละเอียด 4K HDR พร้อมความแม่นยำในการตรวจจับ AI ที่แท้จริงและความสามารถสำรองข้อมูลในเครื่อง 4K จับรายละเอียดใบหน้าที่ 8 เมตรและป้ายทะเบียนที่ 6 เมตร การมองเห็นสียามค่ำคืนมีประสิทธิภาพถึง 6–7 เมตรในแสงแวดล้อม FOV แนวทแยง 160° ทำให้ดีที่สุดสำหรับการติดตั้งมุม การตรวจจับ AI ของ Arlo Secure (คน ยานพาหนะ สัตว์ พัสดุ) มีอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดประมาณ 3–5% การจัดเก็บ USB ในเครื่องขจัดการพึ่งพาสมาชิกสำหรับการบันทึกต่อเนื่อง จุดอ่อนที่ซื่อสัตย์: ฮาร์ดแวร์ US$199 บวกสมาชิก US$12.99/เดือนเป็นต้นทุนรวมสูงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ อายุแบตเตอรี่ 3–6 เดือนลดลงเหลือ 4–6 สัปดาห์ในสถานที่ที่มีการจราจรสูง

มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

ตัวเลือกแนะนำ ↓
  1. 1Arlo Pro 5S 2K/4K Outdoor Security Camera
    Arlo Pro 5S 2K/4K Outdoor Security Camera
    A4K ดีที่สุด / AI ตรวจจับดีที่สุด

    มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

  2. 2Ring Stick Up Cam Battery (3rd gen)
    Ring Stick Up Cam Battery (3rd gen)
    B+ดีที่สุดสำหรับระบบ Ring / Alexa

    มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

  3. 3Google Nest Cam (Battery)
    Google Nest Cam (Battery)
    AAI ดีที่สุด / ดีที่สุดสำหรับ Google Home

    มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

  4. 4Wyze Cam v4
    Wyze Cam v4
    B+ราคาประหยัดที่สุด / ไม่ต้องสมาชิก

    มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

  5. 5Reolink Argus 4 Pro
    Reolink Argus 4 Pro
    Aจัดเก็บ 4K ในเครื่องดีที่สุด / ความเป็นส่วนตัวสูงสุด

    มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

เหมาะสำหรับใคร?

1★ Best PickA4K ดีที่สุด / AI ตรวจจับดีที่สุดArlo Pro 5S 2K/4K Outdoor Security Camera

Arlo Pro 5S 2K/4K Outdoor Security Camera

4K + AI ดีที่สุด — 4K HDR, FOV 160°, การมองเห็นสียามค่ำคืน 6–7 ม., จัดเก็บ USB ในเครื่อง ต้นทุนสูงที่สุด: US$199 + US$12.99/เดือน

Arlo Pro 5S เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ซื้อที่ต้องการความละเอียด 4K HDR พร้อมความแม่นยำในการตรวจจับ AI ที่แท้จริงและความสามารถสำรองข้อมูลในเครื่อง 4K จับรายละเอียดใบหน้าที่ 8 เมตรและป้ายทะเบียนที่ 6 เมตร การมองเห็นสียามค่ำคืนมีประสิทธิภาพถึง 6–7 เมตรในแสงแวดล้อม FOV แนวทแยง 160° ทำให้ดีที่สุดสำหรับการติดตั้งมุม การตรวจจับ AI ของ Arlo Secure (คน ยานพาหนะ สัตว์ พัสดุ) มีอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดประมาณ 3–5% การจัดเก็บ USB ในเครื่องขจัดการพึ่งพาสมาชิกสำหรับการบันทึกต่อเนื่อง จุดอ่อนที่ซื่อสัตย์: ฮาร์ดแวร์ US$199 บวกสมาชิก US$12.99/เดือนเป็นต้นทุนรวมสูงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ อายุแบตเตอรี่ 3–6 เดือนลดลงเหลือ 4–6 สัปดาห์ในสถานที่ที่มีการจราจรสูง

จุดเด่น

  • ✓4K HDR พร้อมรายละเอียดใบหน้าจริงที่ 8 เมตรและการจับป้ายทะเบียนที่ 6 เมตร
  • ✓การมองเห็นสียามค่ำคืนมีประสิทธิภาพถึง 6–7 เมตรในแสงแวดล้อม
  • ✓FOV แนวทแยง 160° สำหรับการติดตั้งมุมที่มองสองทิศทาง
  • ✓ตัวเลือกจัดเก็บ USB ในเครื่องขจัดสมาชิกสำหรับการบันทึกต่อเนื่อง

จุดด้อย

  • ✗ฮาร์ดแวร์ US$199 บวกสมาชิก US$12.99/เดือนเป็นต้นทุนรวมสูงที่สุดที่นี่
  • ✗แบตเตอรี่ลดลงเหลือ 4–6 สัปดาห์ระหว่างการชาร์จในสถานที่ที่มีการจราจรสูง

รายละเอียดคะแนน

ความละเอียดของวิดีโอ
5.0
การมองเห็นในเวลากลางคืน
4.7
การตรวจจับ AI
4.8
ตัวเลือกเก็บข้อมูล
4.5
ความคุ้มค่า (3 ปี TCO)
2.5
Resolution
4K HDR (3840×2160)
Field of View
160° diagonal
Color Night Vision Range
~6–7 m ambient
Local Storage
USB-attached (hub required)
Cloud Storage
Arlo Secure US$12.99/month (30-day)
IP Rating
IP67
Battery Life
3–6 months (low activity)

มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

2B+ดีที่สุดสำหรับระบบ Ring / AlexaRing Stick Up Cam Battery (3rd gen)

Ring Stick Up Cam Battery (3rd gen)

เหมาะกับ Ring/Alexa ที่สุด — US$4/เดือนสำหรับคลาวด์ 180 วัน ติดตั้งได้อเนกประสงค์ที่สุด ความละเอียด 1080p เท่านั้น FOV แคบที่สุด

Ring Stick Up Cam ที่ประมาณ US$99 เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดสำหรับครัวเรือน Ring และ Alexa ที่ต้องการการผสานรวมระบบที่ราบรื่นด้วยค่าสมาชิกต่ำที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ การจัดเก็บคลาวด์ 180 วันที่ US$4/เดือนต่ออุปกรณ์ผ่าน Ring Protect เป็นมูลค่าจัดเก็บคลาวด์ที่ดีที่สุดที่นี่ การออกแบบทรงกระบอกทำงานได้แบบฝังผนัง บนขาตั้ง หรือบนวงเล็บผนังโดยไม่ต้องชุดติดตั้งแยก การผสานรวม Alexa ช่วยให้ดูภาพสดบนอุปกรณ์ Echo Show จุดอ่อนที่ซื่อสัตย์: 1080p เป็นความละเอียดต่ำที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ ความแม่นยำในการตรวจจับ AI ต่ำกว่า Arlo Pro 5S และ Nest Cam FOV แนวทแยง 130° แคบที่สุดที่นี่

จุดเด่น

  • ✓Ring Protect ที่ US$4/เดือนให้จัดเก็บคลาวด์ 180 วัน — มูลค่าสมาชิกดีที่สุดที่นี่
  • ✓การออกแบบที่ยืดหยุ่นในการติดตั้งมากที่สุด: ฝังผนัง ขาตั้ง หรือวงเล็บผนัง
  • ✓การผสานรวม Alexa ช่วยให้ดูภาพสดบน Echo Show โดยไม่ต้องใช้โทรศัพท์
  • ✓การผสานรวมที่ดีที่สุดสำหรับครัวเรือนที่มี Ring doorbell และ alarm อยู่แล้ว

จุดด้อย

  • ✗1080p เป็นความละเอียดต่ำที่สุดในการเปรียบเทียบนี้
  • ✗FOV แนวทแยง 130° แคบที่สุด — ต้องการการเล็งที่ระมัดระวังในตำแหน่งมุมกว้าง

รายละเอียดคะแนน

ความละเอียดของวิดีโอ
3.0
การมองเห็นในเวลากลางคืน
3.8
การตรวจจับ AI
3.5
ตัวเลือกเก็บข้อมูล
3.0
ความคุ้มค่า (3 ปี TCO)
4.5
Resolution
1080p HDR
Field of View
130° diagonal
Color Night Vision Range
~5 m ambient
Local Storage
None
Cloud Storage
Ring Protect US$4/month (180-day)
IP Rating
IP66
Battery Life
6–12 months (low activity)

มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

3AAI ดีที่สุด / ดีที่สุดสำหรับ Google HomeGoogle Nest Cam (Battery)

Google Nest Cam (Battery)

AI ตรวจจับดีที่สุด — การแจ้งเตือนผิดพลาดใกล้ศูนย์ ตรวจจับใบหน้าที่คุ้นเคย ฟรีประวัติเพียง 3 ชม. ใบหน้าต้องการ US$12/เดือน

Google Nest Cam Battery เป็นกล้องที่มีการตรวจจับ AI ดีที่สุดในการเปรียบเทียบนี้และเป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับครัวเรือน Google Home ที่ต้องการการจดจำใบหน้าที่คุ้นเคยและอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดต่ำที่สุดสำหรับการตรวจจับคน Neural Network บนอุปกรณ์ของ Google ผลิตการแจ้งเตือนผิดพลาดใกล้ศูนย์จากการเคลื่อนไหวของต้นไม้ เงา และแมลงในสภาพแวดล้อมที่พักอาศัยทั่วไป 1080p HDR เพียงพอสำหรับระยะการระบุตัวตน 4–6 เมตรที่การติดตั้งที่พักอาศัยส่วนใหญ่ต้องการ Nest Aware ที่ US$6/เดือนเป็นสมาชิกที่คุ้มค่าที่สุดสำหรับการเข้าถึงฟีเจอร์ AI ในการเปรียบเทียบนี้ จุดอ่อนที่ซื่อสัตย์: ต้องการสมาชิกสำหรับฟีเจอร์ที่มีประโยชน์ส่วนใหญ่ การตรวจจับใบหน้าที่คุ้นเคยต้องการ Nest Aware Plus US$12/เดือน ต้องการ Nest Hub หรือ Nest Wi-Fi เป็นสถานีฐานสำหรับการใช้งานกลางแจ้งแบบ Thread

จุดเด่น

  • ✓ความแม่นยำในการตรวจจับคน AI ดีที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ — การแจ้งเตือนผิดพลาดใกล้ศูนย์
  • ✓การตรวจจับใบหน้าที่คุ้นเคยระบุสมาชิกในครัวเรือนเทียบกับผู้เยี่ยมชมที่ไม่รู้จัก
  • ✓Nest Aware ที่ US$6/เดือนเป็นสมาชิกที่เข้าถึงได้มากที่สุดสำหรับฟีเจอร์ AI
  • ✓การผสานรวม Google Home และ Google Assistant ที่แน่นแฟ้น

จุดด้อย

  • ✗มีเพียงประวัติเหตุการณ์ 3 ชั่วโมงโดยไม่มีสมาชิก Nest Aware
  • ✗การตรวจจับใบหน้าที่คุ้นเคยต้องการแผน Nest Aware Plus US$12/เดือน

รายละเอียดคะแนน

ความละเอียดของวิดีโอ
3.0
การมองเห็นในเวลากลางคืน
4.2
การตรวจจับ AI
5.0
ตัวเลือกเก็บข้อมูล
2.5
ความคุ้มค่า (3 ปี TCO)
3.8
Resolution
1080p HDR
Field of View
130° horizontal
Color Night Vision Range
~5–6 m ambient (HDR+)
Local Storage
None
Cloud Storage
Nest Aware US$6/month (30-day) or US$12/month (60-day + Face)
IP Rating
IPX4
Battery Life
2–7 months depending on activity

มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

สมัครรับจดหมายข่าว

ข่าวสารและของใหม่เป็นครั้งคราว ไม่มีสแปม

เราเคารพความเป็นส่วนตัวของคุณ ยกเลิกได้ทุกเมื่อ ความเป็นส่วนตัว

4B+ราคาประหยัดที่สุด / ไม่ต้องสมาชิกWyze Cam v4

Wyze Cam v4

ราคาประหยัดที่สุด — 2.5K ตรวจจับคน คลิปฟรี 14 วันที่ US$35 เปลี่ยนเป็น IR ในที่มืด อัตราผิดพลาดสูงที่สุด

Wyze Cam v4 ที่ประมาณ US$35 ให้การเฝ้าระวังที่ใช้งานได้พร้อมการตรวจจับคนและคลิปเหตุการณ์ 14 วันในต้นทุนต่อเนื่องเป็นศูนย์ผ่านแผนฟรีของ Wyze ความละเอียด 2.5K (2560×1440) เป็นขั้นที่มีนัยสำคัญเหนือ 1080p สำหรับการจับภาพป้ายทะเบียน การมองเห็นสียามค่ำคืนผ่านเซ็นเซอร์ Starlight ทำงานในสภาพแวดล้อมที่มีแสง จุดอ่อนที่ซื่อสัตย์: ในความมืดจริงๆ เซ็นเซอร์ Starlight เปลี่ยนเป็นโหมด IR ขาวดำ อัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดในการตรวจจับ AI 8–12% สูงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ คุณภาพการก่อสร้างสะท้อนราคา US$35 อายุแบตเตอรี่ลดลงเหลือ 3–4 สัปดาห์ในสถานที่ที่มีการจราจรสูง

จุดเด่น

  • ✓แผนฟรีของ Wyze: คลิปเหตุการณ์ 14 วันและการตรวจจับคนที่ US$0/เดือน
  • ✓ความละเอียด 2.5K เป็นขั้นเหนือ 1080p สำหรับการจับภาพป้ายทะเบียนในระยะใกล้
  • ✓การมองเห็นสียามค่ำคืนมีประสิทธิภาพในแสงแวดล้อมผ่านเซ็นเซอร์ Starlight
  • ✓ต้นทุนฮาร์ดแวร์ต่ำที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ที่ US$35

จุดด้อย

  • ✗เปลี่ยนเป็น IR ขาวดำในความมืดจริงๆ — อ่อนแอสำหรับสนามหลังบ้านที่ไม่มีไฟ
  • ✗อัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดในการตรวจจับ AI (8–12%) สูงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้

รายละเอียดคะแนน

ความละเอียดของวิดีโอ
3.8
การมองเห็นในเวลากลางคืน
3.2
การตรวจจับ AI
3.2
ตัวเลือกเก็บข้อมูล
4.5
ความคุ้มค่า (3 ปี TCO)
5.0
Resolution
2.5K (2560×1440)
Field of View
130° horizontal
Color Night Vision Range
~4 m ambient (IR in darkness)
Local Storage
microSD up to 256 GB
Cloud Storage
Free tier (14-day clips) or US$4.99/month unlimited
IP Rating
IP65
Battery Life
3 months (low activity), 3–4 weeks (high traffic)

มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

สินค้าLocal Storage
Arlo Pro 5S 2K/4K Outdoor Security Camera4K HDR (3840×2160)160° diagonal~6–7 m ambientUSB-attached (hub required)Arlo Secure US$12.99/month (30-day)IP673–6 months (low activity)
Ring Stick Up Cam Battery (3rd gen)1080p HDR130° diagonal~5 m ambientNoneRing Protect US$4/month (180-day)IP666–12 months (low activity)
Google Nest Cam (Battery)1080p HDR130° horizontal~5–6 m ambient (HDR+)NoneNest Aware US$6/month (30-day) or US$12/month (60-day + Face)IPX42–7 months depending on activity
Wyze Cam v42.5K (2560×1440)130° horizontal~4 m ambient (IR in darkness)microSD up to 256 GBFree tier (14-day clips) or US$4.99/month unlimitedIP653 months (low activity), 3–4 weeks (high traffic)
Reolink Argus 4 Pro4K (3840×2160)122° horizontalActive color to 15 m with spotlightmicroSD up to 256 GB, NAS via Home HubOptional US$3.49/monthIP664–6 months (low activity); solar panel supported

ความละเอียด การมองเห็นยามค่ำคืน และมุมมองภาพ: ตัวเลขหมายความว่าอะไร

ความละเอียดของกล้องมีความสำคัญแตกต่างกันตามระยะทาง 4K (3840×2160) มีความหมายสำหรับการจับรายละเอียด — ใบหน้าที่ระยะ 8 เมตร ป้ายทะเบียนที่ระยะ 6 เมตร — แต่เฉพาะเมื่อเซ็นเซอร์ รูรับแสง และการตั้งค่าการบีบอัดของกล้องได้รับการปรับแต่งให้ส่งมอบตามจำนวนพิกเซลนั้นจริงๆ กล้องที่ติดฉลาก 4K หลายรุ่นในตลาดผลิตภาพที่บีบอัดมากเกินไปในเวลากลางคืน ซึ่งรายละเอียดที่ได้จริงใกล้เคียงกับกล้อง 2K ที่ปรับแต่งดีกว่า Arlo Pro 5S และ Reolink Argus 4 Pro เป็นการใช้งาน 4K จริงๆ — ภาพกลางวันของพวกเขาสามารถจับรายละเอียดใบหน้าที่ใช้งานได้ที่ประมาณ 8 เมตร Google Nest Cam Battery และ Ring Stick Up Cam ทำงานที่ 1080p HDR ซึ่งเพียงพอสำหรับกรณีใช้งานที่พักอาศัยส่วนใหญ่ที่การระบุตัวตนที่ระยะ 4–6 เมตรเป็นความต้องการหลัก Wyze Cam v4 ที่ 2.5K เป็นขั้นที่มีนัยสำคัญเหนือ 1080p สำหรับการจับภาพป้ายทะเบียน

ประเภทการมองเห็นยามค่ำคืนเป็นสเปคที่สำคัญอันดับสอง การมองเห็นยามค่ำคืน IR มาตรฐาน (ขาวดำ ไฟส่องแสงอินฟราเรด) ใช้งานได้แต่ผลิตภาพขาวดำ — เสื้อแจ็คเก็ตสีเข้มและใบหน้าสีเข้มกลายเป็นสีเทาเดียวกัน การมองเห็นสียามค่ำคืนใช้เซ็นเซอร์รูรับแสงขนาดใหญ่กว่าร่วมกับการประมวลผลที่มีการขยายสัญญาณสูงเพื่อผลิตภาพสีในสภาพแสงแวดล้อมที่ต่ำถึงประมาณ 0.001 ลักซ์ — มีประสิทธิภาพในพื้นที่ที่มีไฟถนน ไฟระเบียง หรือแสงท้องฟ้าแวดล้อม กล้องทั้งห้ารุ่นในรายการนี้มีความสามารถในการมองเห็นสียามค่ำคืนในรูปแบบใดรูปแบบหนึ่ง แต่ความลึกและคุณภาพแตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ การมองเห็นสียามค่ำคืนของ Arlo Pro 5S มีประสิทธิภาพถึงประมาณ 6–7 เมตรในแสงแวดล้อม การมองเห็นสียามค่ำคืนของ Google Nest Cam Battery ใช้การประมวลผล HDR+ ของ Google และมีประสิทธิภาพถึงประมาณ 5–6 เมตร เซ็นเซอร์ Starlight ของ Wyze Cam v4 มีรูรับแสงเล็กที่สุดในกลุ่มนี้และเปลี่ยนเป็นโหมด IR ในความมืดจริงๆ — จุดอ่อนที่แท้จริงสำหรับสถานที่ที่ไม่มีแสงแวดล้อม Reolink Argus 4 Pro มีไฟสปอตไลท์คู่ (LED สปอตไลท์สองดวงที่ทำงานเมื่อตรวจจับการเคลื่อนไหว) เปลี่ยนจากการมองเห็นสียามค่ำคืนแบบพาสซีฟเป็นการให้แสงสีแบบแอคทีฟเมื่อตรวจจับการเคลื่อนไหว ให้ภาพสีกลางคืนที่สว่างที่สุดในการเปรียบเทียบนี้สำหรับเหตุการณ์การเคลื่อนไหว

มุมมองภาพกำหนดว่ากล้องหนึ่งตัวครอบคลุมฉากได้มากแค่ไหน FOV 90° แคบต้องใช้กล้องมากกว่าเพื่อครอบคลุมทางเข้าในอุดมคติมาตรฐานกว่า FOV 160° Wyze Cam v4 ที่ FOV แนวนอน 130° ครอบคลุมทางเข้าโรงรถมาตรฐาน 8 เมตรด้วยกล้องหนึ่งตัว Reolink Argus 4 Pro ที่ FOV แนวนอน 122° ใกล้เคียงกัน Arlo Pro 5S ที่ FOV แนวทแยง 160° (ประมาณ 133° แนวนอน) สามารถครอบคลุมตำแหน่งมุมที่มองได้สองทิศทาง Google Nest Cam Battery ที่ FOV แนวนอน 130° เทียบเท่ากับ Wyze Ring Stick Up Cam ที่แนวทแยง 130° (ประมาณ 110° แนวนอน) แคบที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ — คุณต้องเล็งให้แม่นยำมากขึ้นเพื่อครอบคลุมทางเข้ากว้าง

จัดเก็บในเครื่องเทียบกับสมาชิกคลาวด์: ค่าใช้จ่ายในปีที่สอง

การคำนวณค่าสมาชิกเป็นปัจจัยทางเศรษฐกิจที่สำคัญที่สุดในการเป็นเจ้าของกล้องวงจรปิดหลังจากปีแรก กล้องส่วนใหญ่ในการเปรียบเทียบนี้ขายในราคาต้นทุนหรือใกล้เคียง โดยผู้ผลิตชดเชยกำไรผ่านค่าสมาชิกจัดเก็บข้อมูลในคลาวด์ Arlo Pro 5S ต้องการสมาชิก Arlo Secure ที่ US$12.99/เดือน (US$149.88/ปีต่อกล้อง) สำหรับการบันทึกบนคลาวด์ 30 วัน — ค่าใช้จ่ายต่อเนื่องสูงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ อย่างไรก็ตาม Arlo ยังรองรับแผนฟรี (ดูภาพสดและบันทึกด้วยตนเองเท่านั้น ไม่มีคลิปคลาวด์ที่ตรวจจับการเคลื่อนไหว) และรองรับการบันทึกวิดีโอต่อเนื่องในเครื่องแบบ USB โดยไม่ต้องสมาชิก — เกี่ยวข้องสำหรับผู้ใช้ที่มีตำแหน่ง hub ใกล้กล้อง

Google Nest Cam Battery ต้องการสมาชิก Nest Aware ที่ US$6/เดือน (US$72/ปี) สำหรับประวัติเหตุการณ์ 30 วัน หรือ US$12/เดือน (US$144/ปี) สำหรับ 60 วันพร้อมการตรวจจับใบหน้าที่คุ้นเคย โดยไม่มีสมาชิก จะจัดเก็บเพียงคลิปการเคลื่อนไหว 3 ชั่วโมงล่าสุดเท่านั้น Ring ต้องการแผน Ring Protect ที่ US$4/เดือนต่ออุปกรณ์สำหรับจัดเก็บคลาวด์ 180 วัน — สมาชิกต่อกล้องต่ำที่สุดในกลุ่มนี้ Wyze มีแผนฟรีพร้อมคลิปเหตุการณ์ 14 วันในแอป Wyze (คลิป 12 วินาที US$0/เดือน) บวกแผน Wyze Cam Unlimited ที่ US$4.99/เดือนสำหรับบันทึกต่อเนื่อง Reolink Argus 4 Pro ไม่ต้องการสมาชิกมากที่สุดในรายการนี้ — จัดเก็บภาพในเครื่องไปยังการ์ด microSD (สูงสุด 256 GB รองรับหลายสัปดาห์ของคลิปที่ตรวจจับการเคลื่อนไหว) หรือไปยัง NAS ผ่าน Reolink Home Hub Reolink มีจัดเก็บคลาวด์ทางเลือกที่ US$3.49/เดือน แต่การจัดเก็บในเครื่องไม่มีค่าใช้จ่ายต่อเนื่อง

ต้นทุนรวมของการเป็นเจ้าของตลอด 3 ปี: Arlo Pro 5S ที่ US$199 ฮาร์ดแวร์ + US$449 สมาชิก = US$648 ต่อกล้อง Google Nest Cam Battery ที่ US$179 + US$216 สมาชิก = US$395 ต่อกล้อง Ring Stick Up Cam ที่ US$149 + US$144 สมาชิก = US$293 ต่อกล้อง Wyze Cam v4 ที่ US$35 + US$0 (แผนฟรี) = US$35 ต่อกล้อง Reolink Argus 4 Pro ที่ US$89 + US$0 (จัดเก็บในเครื่อง) = US$89 ต่อกล้อง ตัวเลขเหล่านี้สมมติว่าคุณเห็นคุณค่าของฟีเจอร์สมาชิก — ถ้าคุณพอใจกับการจัดเก็บในเครื่องเท่านั้น การคำนวณจะเอื้อต่อ Reolink หรือ Wyze อย่างมาก

ความแม่นยำในการตรวจจับ AI และอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาด

ความแม่นยำในการตรวจจับการเคลื่อนไหวในปี 2026 แบ่งออกเป็นการตรวจจับการเปลี่ยนแปลงพิกเซลพื้นฐาน (ทำงานกับใบไม้ ไฟหน้ารถ แมลงในเวลากลางคืน) และการจัดหมวดหมู่ด้วย AI เป็นคน/ยานพาหนะ/สัตว์ (ส่งการแจ้งเตือนเฉพาะเมื่อเหตุการณ์ตรงกับประเภทที่คุณสนใจ) กล้องทั้งห้ารุ่นในการเปรียบเทียบนี้มีการตรวจจับ AI ในรูปแบบใดรูปแบบหนึ่ง แต่ความแม่นยำและความจำเพาะแตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ Google Nest Cam Battery มีการตรวจจับคนด้วย AI ที่แม่นยำที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ — โปรเซสเซอร์ Neural Network บนอุปกรณ์ (ชิปแยกจาก SoC หลัก) ลดการแจ้งเตือนผิดพลาดจากการเคลื่อนไหวของต้นไม้ เงา และแมลงให้ใกล้ศูนย์ในสภาพแวดล้อมที่พักอาศัยส่วนใหญ่ การตรวจจับใบหน้าที่คุ้นเคย (กับ Nest Aware Plus) ระบุสมาชิกในครัวเรือนที่ลงทะเบียนและส่งการแจ้งเตือนที่แตกต่างกัน

การตรวจจับ AI ของ Arlo Pro 5S ผ่านสมาชิก Arlo Secure มีความแม่นยำสูงเป็นอันดับสองในการเปรียบเทียบนี้ — การตรวจจับคน ยานพาหนะ สัตว์ และพัสดุที่มีอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดประมาณ 3–5% ในสภาพแวดล้อมชานเมือง การตรวจจับ AI ของ Ring ผ่าน Ring Protect มีประสิทธิภาพแต่มีอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดสูงกว่า Arlo หรือ Nest ในพื้นที่ที่มีต้นไม้หนาแน่นหรือการจราจรของยานพาหนะที่ผ่านในมุมมองของกล้อง การตรวจจับบุคคลของ Wyze มีให้ใช้งานฟรี (เคยเสียเงินก่อนหน้านี้) และทำงานได้เพียงพอสำหรับใช้งานที่พักอาศัยด้วยอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดประมาณ 8–12% — สูงกว่า Arlo หรือ Nest แต่ยอมรับได้สำหรับการติดตั้งส่วนใหญ่ การตรวจจับ AI ของ Reolink สำหรับ Argus 4 Pro ทำงานในเครื่องบนชิปของกล้องและใช้งานได้ แต่ผลิตอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดสูงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ในสภาพแวดล้อมที่มีการเคลื่อนไหวบ่อยครั้ง

อายุแบตเตอรี่ระหว่างการชาร์จเป็นต้นทุนการดำเนินงานที่ซ่อนอยู่ของกล้องแบบแบตเตอรี่ กล้องทั้งห้ารุ่นในการเปรียบเทียบนี้ใช้แบตเตอรี่ การอ้างสิทธิ์ของผู้ผลิตมีตั้งแต่ 3 เดือน (Wyze Cam v4) ถึง 6 เดือน (Reolink Argus 4 Pro) ต่อการชาร์จ แต่ตัวเลขเหล่านี้สมมติความถี่ของเหตุการณ์การเคลื่อนไหวต่ำมาก — โดยทั่วไป 10 เหตุการณ์ต่อวัน ในทางเข้าชานเมืองที่มีการจราจรของยานพาหนะบ่อยครั้ง อายุแบตเตอรี่จริงอยู่ที่ 4–8 สัปดาห์ก่อนที่จะต้องชาร์จบนกล้องทั้งห้ารุ่น Arlo Pro 5S และ Reolink Argus 4 Pro รองรับการชาร์จด้วยแผงโซลาร์เซลล์ (ขายแยกต่างหาก) ซึ่งทำให้พวกมันไร้สายได้อย่างแท้จริงสำหรับสถานที่ที่มีแสงแดดเพียงพอ

กล้องรุ่นใดสำหรับการติดตั้งแบบใด

Arlo Pro 5S ที่ประมาณ US$199 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ซื้อที่ต้องการความละเอียด 4K รับได้กับค่าสมาชิก Arlo และต้องการความสามารถจัดเก็บในเครื่องเป็นตัวเลือกสำรอง 4K HDR จับรายละเอียดใบหน้าที่ใช้งานได้ที่ 8 เมตรและป้ายทะเบียนที่ 6 เมตร การมองเห็นสียามค่ำคืนมีประสิทธิภาพถึง 6–7 เมตรในแสงแวดล้อม FOV แนวทแยง 160° ทำให้เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดสำหรับการติดตั้งมุมที่มองสองทิศทาง การตรวจจับ AI ของ Arlo (พร้อมสมาชิก) มีความแม่นยำสูงเป็นอันดับสองในการเปรียบเทียบนี้ จุดอ่อนที่ซื่อสัตย์: ค่าสมาชิกสูงที่สุดในกลุ่มนี้ที่ US$12.99/เดือนต่อกล้อง ราคาฮาร์ดแวร์ที่ US$199 ก็สูงที่สุดเช่นกัน และอายุแบตเตอรี่ระหว่างการชาร์จ 3–6 เดือนขึ้นอยู่กับกิจกรรม — แนะนำการชาร์จด้วยแผงโซลาร์เซลล์สำหรับสถานที่ที่มีการจราจรสูง

Ring Stick Up Cam ที่ประมาณ US$99 (รุ่นแบตเตอรี่) เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับครัวเรือน Amazon Echo และ Ring ที่ต้องการเส้นทางการผสานรวมที่ง่ายที่สุดและค่าสมาชิกต่อกล้องต่ำที่สุด การจัดเก็บคลาวด์ 180 วันที่ US$4/เดือนเป็นมูลค่าสมาชิกที่ดีที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ การออกแบบของ Stick Up Cam — ทรงกระบอกที่ทำงานได้แบบฝังผนัง บนขาตั้ง หรือบนวงเล็บผนัง — ยืดหยุ่นในการติดตั้งมากที่สุดในรายการนี้ การผสานรวม Alexa ช่วยให้ดูภาพกล้องสดบนอุปกรณ์ Echo Show โดยไม่ต้องเปิดโทรศัพท์ จุดอ่อนที่ซื่อสัตย์: ความละเอียด 1080p ต่ำที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ การตรวจจับ AI มีความแม่นยำน้อยกว่า Arlo Pro 5S หรือ Nest Cam FOV แนวทแยง 130° แคบที่สุดที่นี่และต้องการการเล็งที่ระมัดระวังมากขึ้นที่ตำแหน่งมุมกว้าง

Google Nest Cam Battery ที่ประมาณ US$179 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับครัวเรือน Google Home และ Google Assistant ที่ต้องการการตรวจจับเหตุการณ์ AI ที่ดีที่สุดและการจดจำใบหน้าที่คุ้นเคย Neural Network บนอุปกรณ์ของ Google ผลิตอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดต่ำที่สุดในการเปรียบเทียบนี้สำหรับการตรวจจับคนในสภาพแวดล้อมที่พักอาศัยทั่วไป 1080p HDR เพียงพอสำหรับระยะการระบุตัวตน 4–6 เมตรที่การติดตั้งที่พักอาศัยส่วนใหญ่ต้องการ สมาชิก Nest Aware ที่ US$6/เดือนให้ประวัติ 30 วันและเป็นสมาชิกที่คุ้มค่าที่สุดในการเปรียบเทียบนี้สำหรับการเข้าถึงฟีเจอร์ AI จุดอ่อนที่ซื่อสัตย์: ต้องการสมาชิกสำหรับฟีเจอร์ที่มีประโยชน์ส่วนใหญ่ — หากไม่มีสมาชิก จะจัดเก็บเพียงประวัติเหตุการณ์ 3 ชั่วโมง การตรวจจับใบหน้าที่คุ้นเคยต้องการแผน Nest Aware Plus ที่ US$12/เดือน กล้องต้องการ Nest Hub หรืออุปกรณ์ Nest Wi-Fi เป็นสถานีฐานสำหรับการติดตั้งกลางแจ้งแบบ Thread

Wyze Cam v4 ที่ประมาณ US$35 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ซื้อที่ใส่ใจงบประมาณที่ต้องการการเฝ้าระวังที่ใช้งานได้โดยไม่มีค่าสมาชิก แผนฟรีของ Wyze (คลิปเหตุการณ์ 14 วัน การตรวจจับคน คลิป 12 วินาที) ให้ประโยชน์จริงในต้นทุนต่อเนื่องเป็นศูนย์ ความละเอียด 2.5K (2560×1440) เป็นขั้นที่มีนัยสำคัญเหนือ 1080p สำหรับการจับภาพป้ายทะเบียนในระยะใกล้ การมองเห็นสียามค่ำคืนผ่านเซ็นเซอร์ Starlight มีประสิทธิภาพในสภาพแวดล้อมที่มีแสง จุดอ่อนที่ซื่อสัตย์: ในความมืดจริงๆ (ไม่มีแสงแวดล้อม) Wyze เปลี่ยนเป็นโหมด IR ขาวดำ — ข้อจำกัดที่แท้จริงสำหรับสนามหลังบ้านที่ไม่มีไฟ ความแม่นยำในการตรวจจับ AI (อัตราการแจ้งเตือนผิดพลาด 8–12%) สูงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ คุณภาพการก่อสร้างที่ US$35 ต่ำกว่า Arlo หรือ Nest อย่างเห็นได้ชัด อายุแบตเตอรี่ระหว่างการชาร์จ 3 เดือนในกิจกรรมต่ำลดลงเหลือ 3–4 สัปดาห์ในสถานที่ที่มีการจราจรสูง

Reolink Argus 4 Pro ที่ประมาณ US$89 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ซื้อที่ต้องการความละเอียด 4K พร้อมการจัดเก็บในเครื่องเท่านั้นโดยไม่มีค่าสมาชิก การจัดเก็บ microSD (สูงสุด 256 GB) และการรองรับ NAS ผ่าน Reolink Home Hub ไม่มีต้นทุนคลาวด์ต่อเนื่องเลย สปอตไลท์ LED คู่ (LED สปอตไลท์ขาวสองดวงที่ทำงานเมื่อตรวจจับการเคลื่อนไหว) ผลิตภาพสีกลางคืนที่สว่างที่สุดในการเปรียบเทียบนี้สำหรับเหตุการณ์การเคลื่อนไหว — แม้ว่าสปอตไลท์จะเปิดเผยการมีอยู่ของกล้อง ซึ่งขัดขวางผู้บุกรุกบางส่วนแต่ขจัดโหมดบันทึกแบบซ่อนพราง FOV แนวนอน 122° ครอบคลุมความกว้างทางเข้ามาตรฐาน จุดอ่อนที่ซื่อสัตย์: ความแม่นยำในการตรวจจับ AI มีอัตราการแจ้งเตือนผิดพลาดสูงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้สำหรับสภาพแวดล้อมกลางแจ้งที่มีการเคลื่อนไหวบ่อยครั้ง อินเทอร์เฟซแอป Reolink ขัดเกลาน้อยกว่า Arlo, Google หรือ Ring และโมเดลจัดเก็บในเครื่องเท่านั้นหมายความว่าภาพไม่สามารถเข้าถึงได้หากกล้องถูกขโมยก่อนที่คุณจะนำ microSD ออก

คำถามที่พบบ่อย

ฉันต้องสมัครสมาชิกเพื่อรับภาพที่มีประโยชน์จากกล้องเหล่านี้หรือไม่?▼
ขึ้นอยู่กับกล้อง Wyze Cam v4 และ Reolink Argus 4 Pro ให้ภาพที่มีประโยชน์จริงโดยไม่ต้องสมาชิก — Wyze ผ่านแผนฟรีคลิปเหตุการณ์ 14 วัน และ Reolink ผ่านการจัดเก็บ microSD/NAS ในเครื่อง Arlo Pro 5S, Ring Stick Up Cam และ Google Nest Cam Battery ทุกรุ่นมีฟังก์ชันฟรีบางอย่าง (ดูภาพสดสำหรับ Arlo ดูภาพสดสำหรับ Ring ประวัติเหตุการณ์ 3 ชั่วโมงสำหรับ Nest) แต่ฟีเจอร์ที่มีประโยชน์ที่สุด (บันทึกคลาวด์ 30 วัน การตรวจจับคน AI สำหรับ Arlo และ Ring การตรวจจับใบหน้าที่คุ้นเคยสำหรับ Nest) ต้องการสมาชิกแบบเสียเงิน หากลำดับความสำคัญของคุณคือต้นทุนต่อเนื่องเป็นศูนย์ Reolink Argus 4 Pro เป็นตัวเลือกที่แข็งแกร่งที่สุด — การจัดเก็บในเครื่องขจัดสมาชิกได้ทั้งหมด หากคุณต้องการสำรองข้อมูลคลาวด์โดยไม่คิดเกี่ยวกับการจัดการจัดเก็บในเครื่อง Ring ที่ US$4/เดือนต่อกล้องให้ประวัติ 180 วันในต้นทุนต่อเนื่องต่ำที่สุดในบรรดาตัวเลือกแบบสมาชิก
ความละเอียด 4K จำเป็นจริงๆ สำหรับกล้องรักษาความปลอดภัยในบ้านหรือไม่?▼
สำหรับกรณีใช้งานที่พักอาศัยส่วนใหญ่ — การแจ้งเตือนการเคลื่อนไหว การเฝ้าระวังพื้นที่ทั่วไป การตรวจจับพัสดุ — 1080p HDR เพียงพอ กรณีสำหรับ 4K เฉพาะเจาะจง: การระบุใบหน้าที่ระยะมากกว่า 6 เมตร การจับภาพป้ายทะเบียนที่ระยะ 4–6 เมตร และการรักษารายละเอียดสำหรับหลักฐานของหน่วยงานบังคับใช้กฎหมายที่การครอปเฟรม 4K กว้างมีประโยชน์ทางนิติวิทยาศาสตร์มากกว่าภาพ 1080p ของพื้นที่เดียวกัน หากตำแหน่งกล้องหลักของคุณเป็นประตูหน้าที่มีมุมมองแคบที่ระยะ 3–4 เมตร 1080p ให้รายละเอียดทั้งหมดที่คุณจะใช้ หากกล้องของคุณครอบคลุมทางเข้าทางเข้ากว้างที่ระยะ 6–10 เมตร 4K ดีกว่าอย่างมีนัยสำคัญสำหรับกรณีใช้งานที่สำคัญ — และ Arlo Pro 5S กับ Reolink Argus 4 Pro เป็นตัวเลือก 4K สองรุ่นที่นี่ Reolink US$89 ให้ 4K ในราคาหนึ่งในสามของ Arlo โดยมีการแลกเปลี่ยนด้วยการจัดเก็บในเครื่องเท่านั้นและแอปที่ขัดเกลาน้อยกว่า
กล้องเหล่านี้รับมือกับสภาพอากาศรุนแรงได้อย่างไร — สามารถติดตั้งกลางแจ้งตลอดทั้งปีได้หรือไม่?▼
กล้องทั้งห้ารุ่นในการเปรียบเทียบนี้มีระดับ IP กลางแจ้งที่เพียงพอสำหรับการติดตั้งตลอดทั้งปีในสภาพภูมิอากาศส่วนใหญ่ Arlo Pro 5S ได้รับการประเมิน IP67 — กันฝุ่นสนิทและทนทานต่อการจุ่มในน้ำ 30 นาทีที่ความลึก 1 เมตร เหมาะสำหรับการติดตั้งใต้ชายคาปานกลางในภูมิอากาศที่มีฝนชุก Ring Stick Up Cam ได้รับการประเมิน IP66 — กันฝุ่นสนิทและทนทานต่อน้ำฉีดแรง ใช้งานได้จริงสำหรับการติดตั้งที่โล่ง Google Nest Cam Battery ได้รับการประเมิน IPX4 — กันน้ำกระเซ็นแต่ไม่ได้รับการประเมินสำหรับการจุ่ม ต้องการตำแหน่งที่มีหลังคาคลุมในฝนหนักมาก Wyze Cam v4 ได้รับการประเมิน IP65 — กันฝุ่นสนิทและทนทานต่อน้ำฉีด เหมาะสำหรับตำแหน่งกลางแจ้งส่วนใหญ่ที่มีชายคา Reolink Argus 4 Pro ได้รับการประเมิน IP66 — เทียบเท่า Ring อายุแบตเตอรี่ในสภาพภูมิอากาศหนาวเย็น (ต่ำกว่า 0°C) สั้นลงอย่างมีนัยสำคัญสำหรับกล้องทั้งห้ารุ่น — แบตเตอรี่ลิเธียมสูญเสียความจุประมาณ 20–35% ที่ -10°C เทียบกับอุณหภูมิห้อง — และการชาร์จด้วยแผงโซลาร์เซลล์ของ Arlo Pro 5S มีประสิทธิภาพน้อยลงในเดือนฤดูหนาวที่มีแสงแดดน้อยในภูมิอากาศทางเหนือ กล้องทั้งห้ารุ่นมีอุณหภูมิการทำงานขั้นต่ำที่ระบุไว้ประมาณ -20°C

รายละเอียดสินค้าที่แนะนำในบทความนี้

ราคามีการเปลี่ยนแปลง โปรดตรวจสอบราคาล่าสุดที่ร้านค้า

โฆษณา — บทความนี้มีลิงก์พันธมิตรการเปิดเผยพันธมิตร

ความคิดเห็นและคำถาม

การพูดคุยอยู่ที่ nattzy ฟอรัมชุมชนของเรา เข้าสู่ระบบด้วย Google เพื่อร่วมพูดคุย

ดูกระทู้พูดคุยของหน้านี้บน nattzy ↗

ยังตัดสินใจไม่ได้? ถามคำถามของคุณเองกับชุมชน — ถามบน nattzy ↗

บทความที่เกี่ยวข้อง

ดูล่าสุด

ยังไม่มีรายการที่คุณดู

ราคาและสต็อกเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ โปรดตรวจสอบข้อมูลล่าสุดที่ร้านค้าก่อนซื้อ