Pickly

อุปกรณ์รถยนต์

สกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าดีที่สุด 2026: Ninebot Max G2 vs Apollo

Writerกองบรรณาธิการ Pickly

อัปเดต 2026-10-31

Spec-verifiedLast reviewed 2026-10-31บทความนี้เขียนด้วย AI จากการค้นคว้าสเปกที่เปิดเผย ข้อมูลผู้ผลิต และรีวิวอิสระ ไม่ได้ทดสอบจริง

สเปกที่ตัดสินว่าคุณจะชอบการเดินทางของคุณหรือไม่ คือ ระบบกันสะเทือน ประเภทยาง น้ำหนัก และระยะทางที่โฆษณาลดลงแค่ไหนเมื่อขับที่ความเร็วจริง — คู่มือนี้จึงวางตัวเลขของผู้ผลิตเองไว้เทียบกันบนมาตรฐานเดียว

คำตอบสั้น ๆ

สำหรับผู้เดินทางส่วนใหญ่ Segway Ninebot Max G2 คือตัวเลือก — Segway ระบุระยะทางทางทฤษฎี 70 km (40 km ที่การตั้งค่าสูงสุด 35 km/h), ระบบกันสะเทือนไฮดรอลิกด้านหน้าและสปริงด้านหลัง, ยาง tubeless แบบซีลตัวเองขนาด 10 นิ้ว และระบบควบคุมการยึดเกาะ ที่น้ำหนัก 24.25 kg เลือก Apollo City หากต้องการระบบกันสะเทือนและกำลังมากที่สุดในที่นี้ (ระบบกันสะเทือนแบบสปริงสามจุด, มอเตอร์ 500 W สองตัว, 29.5 kg); NIU KQi3 Pro สำหรับตัวเลือกน้ำหนักปานกลางที่สมดุลบนยาง tubeless 9.5 นิ้ว (20.3 kg); Xiaomi Electric Scooter 4 Pro สำหรับยาง 10 นิ้วที่น้ำหนักเบากว่าที่ 17 kg; และ Gotrax GXL V2 เพื่อลองเดินทางระยะสั้นบนทางราบในราคาประหยัด (ประมาณ 12 kg)

📋วิธีที่เราเปรียบเทียบ

เราเปรียบเทียบสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าแต่ละรุ่นในด้านระยะทางที่ระบุและเงื่อนไขเบื้องหลัง ความจุแบตเตอรี่ กำลังมอเตอร์ ระบบกันสะเทือนและยาง น้ำหนัก และช่วงราคา สเปกมาจากหน้าผลิตภัณฑ์อย่างเป็นทางการ คู่มือ และเอกสารสเปกของผู้ผลิตแต่ละราย (ของ Apollo มาจากสำเนาเอกสารสเปกที่ร้านค้าปลีกรายใหญ่เผยแพร่) ตรวจสอบเมื่อเดือนตุลาคม 2026 Pickly ไม่ได้ทดสอบผลิตภัณฑ์เหล่านี้; ในกรณีที่ผู้ผลิตระบุเงื่อนไขการทดสอบ เราจะระบุไว้ และเราถือว่าระยะทางที่โฆษณาเป็นกรณีที่ดีที่สุด

★ Best Pick

ดีที่สุดโดยรวม: Segway Ninebot Max G2 เป็นสกู๊ตเตอร์สำหรับการเดินทางที่รอบด้านที่สุดในที่นี้ Segway ระบุแบตเตอรี่ 551 Wh และระยะทางทางทฤษฎีประมาณ 70 km (ผู้ขับขี่ 75 kg ความเร็วเฉลี่ย 16 km/h) หรือประมาณ 40 km ที่การตั้งค่าสูงสุด 35 km/h; โช้คไฮดรอลิกด้านหน้าและสปริงด้านหลัง; ยาง tubeless แบบซีลตัวเองขนาด 10 นิ้ว; ระบบควบคุมการยึดเกาะ TCS; ไฟเลี้ยว; การกันน้ำ IPX5; และมอเตอร์ 450 W (สูงสุด 1,000 W) ที่ระบุว่าไต่ความชันได้ประมาณ 22% พับเก็บได้ ที่ 24.25 kg หนักเมื่อต้องยก และอยู่ในช่วงราคากลางถึงสูง และ Apollo City มีกำลังมอเตอร์มากกว่า แต่สำหรับระยะทางที่ระบุไว้ยาวพร้อมระบบกันสะเทือนในชุดเดียว นี่คือตัวเลือกพื้นฐาน

ไม่มีจำหน่ายในประเทศของคุณ

ตัวเลือกแนะนำ ↓
  1. 1Segway Ninebot Max G2
    Segway Ninebot Max G2
    A+ดีที่สุดโดยรวม

    ไม่มีจำหน่ายในประเทศของคุณ

  2. 2Apollo City
    Apollo City
    Aระบบกันสะเทือนดีที่สุด

    ปุ่มนี้จะเปิดผลการค้นหาใน Amazon ไม่ใช่หน้าสินค้าที่เจาะจง

  3. 3NIU KQi3 Pro
    NIU KQi3 Pro
    Aระดับกลางที่ดีที่สุด

    ปุ่มนี้จะเปิดผลการค้นหาใน Amazon ไม่ใช่หน้าสินค้าที่เจาะจง

  4. 4Gotrax GXL V2
    Gotrax GXL V2
    Bราคาประหยัดที่สุด

    ปุ่มนี้จะเปิดผลการค้นหาใน Amazon ไม่ใช่หน้าสินค้าที่เจาะจง

  5. 5Xiaomi Electric Scooter 4 Pro
    Xiaomi Electric Scooter 4 Pro
    Aเรือธงคุ้มค่าที่สุด

    ปุ่มนี้จะเปิดผลการค้นหาใน Amazon ไม่ใช่หน้าสินค้าที่เจาะจง

เหมาะสำหรับใคร?

1★ Best PickA+ดีที่สุดโดยรวมSegway Ninebot Max G2

Segway Ninebot Max G2

รุ่นสำหรับการเดินทางที่รอบด้านที่สุด — ระยะทางทางทฤษฎี 70 km (40 km ที่ 35 km/h) จากแบตเตอรี่ 551 Wh, ระบบกันสะเทือนไฮดรอลิกด้านหน้าและสปริงด้านหลัง, ยาง tubeless แบบซีลตัวเองขนาด 10 นิ้ว และระบบควบคุมการยึดเกาะ ตามข้อมูลของ Segway หนัก 24.25 kg และราคาระดับกลางถึงสูง

Segway Ninebot Max G2 เป็นสกู๊ตเตอร์สำหรับการเดินทางที่รอบด้านที่สุดในที่นี้ Segway ระบุแบตเตอรี่ 551 Wh และระยะทางทางทฤษฎีประมาณ 70 km (ผู้ขับขี่ 75 kg ความเร็วเฉลี่ย 16 km/h) หรือประมาณ 40 km ที่การตั้งค่าสูงสุด 35 km/h; โช้คไฮดรอลิกด้านหน้าและสปริงด้านหลัง; ยาง tubeless แบบซีลตัวเองขนาด 10 นิ้ว; ระบบควบคุมการยึดเกาะ TCS; ไฟเลี้ยว; การกันน้ำ IPX5; และมอเตอร์ 450 W (สูงสุด 1,000 W) ที่ระบุว่าไต่ความชันได้ประมาณ 22% พับเก็บได้ ที่ 24.25 kg หนักเมื่อต้องยก และอยู่ในช่วงราคากลางถึงสูง และ Apollo City มีกำลังมอเตอร์มากกว่า แต่สำหรับระยะทางที่ระบุไว้ยาวพร้อมระบบกันสะเทือนในชุดเดียว นี่คือตัวเลือกพื้นฐาน

จุดเด่น

  • ✓ระยะทางทางทฤษฎี 70 km; 40 km แม้ที่ 35 km/h (ตัวเลขของผู้ผลิต)
  • ✓ระบบกันสะเทือนไฮดรอลิกด้านหน้าและสปริงด้านหลัง
  • ✓ยาง tubeless แบบซีลตัวเองขนาด 10 นิ้ว และระบบควบคุมการยึดเกาะ
  • ✓ไฟเลี้ยวและตัวถังมาตรฐาน IPX5

จุดด้อย

  • ✗หนัก (24.25 kg) เมื่อต้องยกขึ้นบันไดหรือขึ้นระบบขนส่งสาธารณะ
  • ✗กำลังมอเตอร์น้อยกว่า Apollo City แบบมอเตอร์คู่
ระยะทางที่ผู้ผลิตระบุ
70 km
แบตเตอรี่
551 Wh
มอเตอร์ (พิกัด / สูงสุด)
450 W / 1,000 W
น้ำหนัก
24.25 kg
ยาง
10 นิ้ว tubeless, ซีลตัวเอง
ระบบกันสะเทือน
ไฮดรอลิกด้านหน้า + สปริงด้านหลัง

ไม่มีจำหน่ายในประเทศของคุณ

2Aระบบกันสะเทือนดีที่สุดApollo City

Apollo City

ตัวเลือกด้านระบบกันสะเทือนและกำลัง — ระบบกันสะเทือนแบบสปริงสามจุด, มอเตอร์ 500 W สองตัว, ยาง tubeless 10 นิ้ว และมาตรฐาน IP66 ในรุ่นปี 2024 หนักที่สุดในที่นี้ที่ 29.5 kg และราคาสูงกว่า Segway; ตรวจสอบรุ่นปีของรายการสินค้า

Apollo City คือตัวเลือกสำหรับผู้ขับขี่ที่ให้ความสำคัญกับระบบกันสะเทือนและกำลังเป็นอันดับแรก เอกสารสเปกของ Apollo สำหรับรุ่นปี 2024 (ผ่านสำเนาของร้านค้าปลีกรายใหญ่) ระบุระบบกันสะเทือนแบบสปริงสามจุด (หน้าหนึ่ง หลังสอง), ยางลม tubeless 10 นิ้วที่มีชั้นเจลอุดรูรั่ว, มอเตอร์ 500 W สองตัว (สูงสุดตัวละ 1,000 W), แบตเตอรี่ 48 V 20 Ah, ดรัมเบรกคู่พร้อมเบรกแบบสร้างพลังงานคืน, การกันน้ำ IP66 และระยะทาง 37–69 km ในโหมด Eco ความเร็วสูงสุดที่ระบุประมาณ 51 km/h สูงกว่าขีดจำกัดในหลายพื้นที่มาก จึงควรตรวจสอบกฎของคุณ ที่ 29.5 kg หนักที่สุดในที่นี้และราคาสูงกว่า Segway แต่หากระบบกันสะเทือนและกำลังสำคัญที่สุด รุ่นนี้ก็โดดเด่น

จุดเด่น

  • ✓ระบบกันสะเทือนแบบสปริงสามจุด — มากที่สุดในที่นี้
  • ✓มอเตอร์ 500 W สองตัว กำลังพิกัดมากที่สุดในที่นี้
  • ✓ยาง tubeless 10 นิ้วพร้อมเจลอุดรูรั่ว
  • ✓มาตรฐาน IP66 (ตัวเลขของผู้ผลิต)

จุดด้อย

  • ✗หนักที่สุดในที่นี้ (29.5 kg)
  • ✗ราคาสูงกว่า Segway; มีหลายรุ่นปี
ระยะทางที่ผู้ผลิตระบุ
37–69 km (โหมด Eco)
แบตเตอรี่
48 V × 20 Ah (≈960 Wh)
มอเตอร์ (พิกัด / สูงสุด)
2 × 500 W / 2 × 1,000 W
น้ำหนัก
29.5 kg
ยาง
10 นิ้ว tubeless, เจลอุดรูรั่ว
ระบบกันสะเทือน
สปริงสามจุด (หน้า 1, หลัง 2)

ปุ่มนี้จะเปิดผลการค้นหาใน Amazon ไม่ใช่หน้าสินค้าที่เจาะจง

3Aระดับกลางที่ดีที่สุดNIU KQi3 Pro

NIU KQi3 Pro

ตัวเลือกระดับกลางที่สมดุล — แบตเตอรี่ 486 Wh, ระยะทางที่ระบุ 50 km, ยาง tubeless 9.5 นิ้ว และดิสก์เบรกคู่ ที่ 20.3 kg ตามข้อมูลของ NIU ไม่มีระบบกันสะเทือน จึงขับได้แข็งกว่าบนถนนขรุขระ

NIU KQi3 Pro เป็นตัวเลือกระดับกลางที่สมดุล NIU ระบุแบตเตอรี่ 486 Wh, มอเตอร์ 350 W (สูงสุด 700 W), ระยะทางที่ระบุ 50 km (31 ไมล์ในรายการของสหรัฐฯ), ยางลม tubeless 9.5 นิ้ว, ดิสก์เบรกหน้าและหลังพร้อมเบรกแบบสร้างพลังงานคืน และน้ำหนัก 20.3 kg รวมแบตเตอรี่; ความเร็วสูงสุดกำหนดตามตลาด (25 km/h ใน EU, 19.9 mph ในสหรัฐฯ) ไม่มีระบบกันสะเทือน อาศัยยางลมเพื่อความนุ่มนวล จึงแข็งกว่า Segway หรือ Apollo บนถนนที่แย่ที่สุด สำหรับสกู๊ตเตอร์ใช้งานประจำวันน้ำหนักปานกลางที่ไม่ต้องจ่ายราคาพรีเมียม นี่เป็นตัวเลือกกลาง ๆ ที่สมเหตุสมผล

จุดเด่น

  • ✓แบตเตอรี่ 486 Wh และระยะทางที่ระบุ 50 km
  • ✓ยางลม tubeless 9.5 นิ้ว
  • ✓ดิสก์เบรกหน้าและหลัง พร้อมเบรกแบบสร้างพลังงานคืน
  • ✓เบากว่า Segway (20.3 kg)

จุดด้อย

  • ✗ไม่มีระบบกันสะเทือน — แข็งกว่าบนถนนขรุขระ
  • ✗ระยะทางที่ระบุสั้นกว่า Segway หรือ Xiaomi
ระยะทางที่ผู้ผลิตระบุ
50 km
แบตเตอรี่
486 Wh
มอเตอร์ (พิกัด / สูงสุด)
350 W / 700 W
น้ำหนัก
20.3 kg
ยาง
9.5 นิ้ว ยางลม tubeless
ระบบกันสะเทือน
ไม่มี

ปุ่มนี้จะเปิดผลการค้นหาใน Amazon ไม่ใช่หน้าสินค้าที่เจาะจง

สมัครรับจดหมายข่าว

ข่าวสารและของใหม่เป็นครั้งคราว ไม่มีสแปม

เราเคารพความเป็นส่วนตัวของคุณ ยกเลิกได้ทุกเมื่อ ความเป็นส่วนตัว

4Bราคาประหยัดที่สุดGotrax GXL V2

Gotrax GXL V2

จุดเริ่มต้นราคาประหยัด — ประมาณ 12.2 kg พร้อมยางเติมลม 8.5 นิ้วและมอเตอร์ 250 W ตามข้อมูลของ Gotrax แบตเตอรี่ขนาดเล็ก 187.2 Wh (ระบุประมาณ 20 km) และไม่มีระบบกันสะเทือน จึงเหมาะที่สุดกับการเดินทางที่สั้นกว่าและราบกว่า และผู้ขับขี่ที่น้ำหนักเบากว่า

Gotrax GXL V2 เป็นจุดเริ่มต้นราคาประหยัดสำหรับลองเดินทางด้วยสกู๊ตเตอร์โดยไม่ต้องลงทุนมาก Gotrax ระบุมอเตอร์ 250 W, แบตเตอรี่ 36 V 5.2 Ah (187.2 Wh), ระยะทางสูงสุดประมาณ 20 km (12.5 ไมล์), ความเร็วสูงสุดประมาณ 25 km/h (15.5 mph), ยางเติมลม 8.5 นิ้ว, ขีดจำกัดน้ำหนัก 100 kg (220 lb) และน้ำหนักตัวประมาณ 12.2 kg (27 lb) — เบาที่สุดในที่นี้อย่างทิ้งห่าง ไม่มีระบบกันสะเทือน และมีแบตเตอรี่และมอเตอร์เล็กที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ จึงเหมาะกับการเดินทางที่สั้นกว่าและราบกว่า และผู้ขับขี่ที่น้ำหนักเบากว่า และจะช้าลงบนเนิน ในฐานะสกู๊ตเตอร์คันแรกที่ราคาย่อมเยาและเรียบง่าย รุ่นนี้ทำหน้าที่พื้นฐานได้

จุดเด่น

  • ✓ช่วงราคาต่ำที่สุดในที่นี้
  • ✓เบาที่สุดในที่นี้ (ประมาณ 12.2 kg)
  • ✓ยางเติมลม 8.5 นิ้ว
  • ✓ดีไซน์เรียบง่ายสำหรับการเดินทางระยะสั้น

จุดด้อย

  • ✗ไม่มีระบบกันสะเทือน; มอเตอร์เล็กที่สุด (250 W)
  • ✗แบตเตอรี่เล็กที่สุด (187.2 Wh ระบุประมาณ 20 km)
ระยะทางที่ผู้ผลิตระบุ
ประมาณ 20 km (12.5 mi)
แบตเตอรี่
187.2 Wh
มอเตอร์ (พิกัด / สูงสุด)
250 W / —
น้ำหนัก
ประมาณ 12.2 kg (27 lb)
ยาง
8.5 นิ้ว ยางลม
ระบบกันสะเทือน
ไม่มี

ปุ่มนี้จะเปิดผลการค้นหาใน Amazon ไม่ใช่หน้าสินค้าที่เจาะจง

5Aเรือธงคุ้มค่าที่สุดXiaomi Electric Scooter 4 Pro

Xiaomi Electric Scooter 4 Pro

ตัวเลือกระยะไกลที่เบากว่า — แบตเตอรี่ 446 Wh, ระยะทางที่ระบุ 55 km และยาง tubeless แบบซีลตัวเองขนาด 10 นิ้ว ที่ 17 kg ตามข้อมูลของ Xiaomi ไม่มีระบบกันสะเทือน; มีรุ่น 2nd Gen แยกต่างหาก และบริการแตกต่างกันตามภูมิภาค

Xiaomi Electric Scooter 4 Pro เป็นตัวเลือกระยะไกลที่เบากว่า หน้าสเปกระดับโลกของ Xiaomi ระบุแบตเตอรี่ 446 Wh, มอเตอร์ 350 W (สูงสุด 700 W), ระยะทางสูงสุด 55 km กับผู้ขับขี่ 75 kg, ความเร็วสูงสุด 25 km/h, ความสามารถในการไต่ทางชันประมาณ 20%, ยาง tubeless แบบซีลตัวเองขนาด 10 นิ้ว, การกันน้ำ IPX4, รับน้ำหนักสูงสุด 120 kg และน้ำหนักสุทธิ 17 kg — เบากว่า Segway ประมาณ 7 kg ไม่มีระบบกันสะเทือน; Xiaomi ระบุว่ายาง 10 นิ้วช่วยดูดซับแรงกระแทก Xiaomi ยังขาย 4 Pro (2nd Gen) แยกต่างหากซึ่งมีสเปกต่างกัน และบริการแตกต่างกันตามภูมิภาค จึงควรตรวจสอบเวอร์ชันและการสนับสนุนในท้องถิ่น

จุดเด่น

  • ✓ระยะทางที่ระบุ 55 km จากแบตเตอรี่ 446 Wh
  • ✓17 kg — เบากว่า Segway ประมาณ 7 kg
  • ✓ยาง tubeless แบบซีลตัวเองขนาด 10 นิ้ว
  • ✓มักมีราคาต่ำกว่า Max G2

จุดด้อย

  • ✗ไม่มีระบบกันสะเทือน
  • ✗เวอร์ชัน 2nd Gen แตกต่างกัน; บริการแตกต่างกันตามภูมิภาค
ระยะทางที่ผู้ผลิตระบุ
55 km
แบตเตอรี่
446 Wh
มอเตอร์ (พิกัด / สูงสุด)
350 W / 700 W
น้ำหนัก
17 kg
ยาง
10 นิ้ว tubeless, ซีลตัวเอง
ระบบกันสะเทือน
ไม่มี

ปุ่มนี้จะเปิดผลการค้นหาใน Amazon ไม่ใช่หน้าสินค้าที่เจาะจง

เทียบในมาตรฐานเดียวกัน

สินค้าระบบกันสะเทือน
Segway Ninebot Max G270 km551 Wh450 W / 1,000 W24.25 kg10 นิ้ว tubeless, ซีลตัวเองไฮดรอลิกด้านหน้า + สปริงด้านหลัง
Apollo City37–69 km (โหมด Eco)48 V × 20 Ah (≈960 Wh)2 × 500 W / 2 × 1,000 W29.5 kg10 นิ้ว tubeless, เจลอุดรูรั่วสปริงสามจุด (หน้า 1, หลัง 2)
NIU KQi3 Pro50 km486 Wh350 W / 700 W20.3 kg9.5 นิ้ว ยางลม tubelessไม่มี
Gotrax GXL V2ประมาณ 20 km (12.5 mi)187.2 Wh250 W / —ประมาณ 12.2 kg (27 lb)8.5 นิ้ว ยางลมไม่มี
Xiaomi Electric Scooter 4 Pro55 km446 Wh350 W / 700 W17 kg10 นิ้ว tubeless, ซีลตัวเองไม่มี

วิธีอ่านตารางนี้: ค่าต่าง ๆ มาจากหน้าผลิตภัณฑ์อย่างเป็นทางการ คู่มือ และเอกสารสเปกของผู้ผลิตแต่ละราย (ตัวเลขของ Apollo City มาจากสำเนาเอกสารสเปกของ Apollo สำหรับรุ่นปี 2024 ที่ร้านค้าปลีกรายใหญ่เผยแพร่) ตรวจสอบเมื่อเดือนตุลาคม 2026 ระยะทางที่ระบุเป็นตัวเลขของผู้ผลิตเองภายใต้เงื่อนไขการทดสอบของตนเอง (Segway และ Xiaomi ระบุผู้ขับขี่ 75 kg) และระยะทาง ความเร็วสูงสุด และข้อจำกัดบางอย่างแตกต่างกันตามเวอร์ชันของแต่ละตลาด น้ำหนักคือน้ำหนักสุทธิที่ผู้ผลิตระบุ “—” หมายถึงไม่สามารถยืนยันค่าจากแหล่งข้อมูลเหล่านั้นได้ Pickly ไม่ได้ทดสอบผลิตภัณฑ์เหล่านี้

ตรวจตารางเมื่อ 2026-10-31

อันดับ 1: Segway Ninebot Max G2

Segway Ninebot Max G2 เป็นสกู๊ตเตอร์สำหรับการเดินทางที่รอบด้านที่สุดในที่นี้ เพราะผสานระยะทางที่ระบุไว้ยาวเข้ากับคุณสมบัติด้านความสบายที่รุ่นราคาประหยัดไม่มี คู่มือสำหรับสหรัฐฯ ของ Segway ระบุแบตเตอรี่ 551 Wh และระยะทางทางทฤษฎีประมาณ 70 km (ทดสอบกับผู้ขับขี่ 75 kg ที่ 25 °C ความเร็วเฉลี่ย 16 km/h) ซึ่งลดลงเหลือประมาณ 45 km ที่ความเร็วสูงสุดเริ่มต้น 32 km/h และประมาณ 40 km ที่ 35 km/h มีโช้คไฮดรอลิกด้านหน้าและโช้คสปริงด้านหลัง ยาง tubeless แบบซีลตัวเองขนาด 10 นิ้ว (Segway ระบุว่าชั้นเจลจะอุดรูรั่วเล็ก ๆ) ระบบควบคุมการยึดเกาะ TCS และไฟเลี้ยวด้านหน้าและด้านหลัง

มอเตอร์มีกำลังพิกัด 450 W และสูงสุด 1,000 W และ Segway ระบุความชันสูงสุดประมาณ 22% และรับน้ำหนักได้ 120 kg ตัวถังได้มาตรฐาน IPX5 เบรกเป็นดรัมเบรกด้านหน้าและเบรกไฟฟ้าด้านหลัง และใช้เวลาชาร์จประมาณ 6 ชั่วโมงตามข้อมูลของผู้ผลิต แอป Segway-Ninebot ใช้จัดการโหมดความเร็ว และคู่มือของ Segway เองระบุว่าบางรัฐในสหรัฐฯ จำกัดความเร็วของสกู๊ตเตอร์บนถนน ผู้ขับขี่ในพื้นที่นั้นจึงต้องเลือกโหมดความเร็วที่สอดคล้องกับกฎท้องถิ่น

ข้อแลกเปลี่ยน: ที่ 24.25 kg ถือว่าหนักเมื่อต้องยกขึ้นบันไดหรือขึ้นรถไฟ และอยู่ในช่วงราคากลางถึงสูง ไม่ใช่สกู๊ตเตอร์ที่มีกำลังมากที่สุดในที่นี้ — Apollo City แบบมอเตอร์คู่มีกำลังพิกัดมากกว่า — แต่สำหรับผู้เดินทางที่ต้องการระยะทางที่ระบุไว้ยาว ระบบกันสะเทือนหน้าและหลัง และยางที่ทนต่อการรั่วในชุดเดียว Ninebot Max G2 คือตัวเลือกพื้นฐาน

ระบบกันสะเทือนและกำลังมากที่สุด: Apollo City

Apollo City คือตัวเลือกสำหรับผู้ขับขี่ที่ให้ความสำคัญกับระบบกันสะเทือนและกำลังเป็นอันดับแรก เอกสารสเปกของ Apollo สำหรับรุ่นปี 2024 (ตามสำเนาที่ร้านค้าปลีกรายใหญ่ในยุโรปเผยแพร่) ระบุระบบกันสะเทือนแบบสปริงสามจุด — สปริงหนึ่งตัวด้านหน้าและสองตัวด้านหลัง — ซึ่งเป็นอุปกรณ์กันสะเทือนมากที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ พร้อมยางลม tubeless ขนาด 10 นิ้วที่มีชั้นเจลอุดรูรั่ว หากเส้นทางของคุณผ่านพื้นถนนที่เป็นหลุมเป็นบ่อ การผสานกันนี้มุ่งตรงไปที่การดูดซับแรงกระแทกเหล่านั้น

บนกระดาษ ยังเป็นสกู๊ตเตอร์ที่มีกำลังมากที่สุดในที่นี้: มอเตอร์สองตัว พิกัดตัวละ 500 W (สูงสุดตัวละ 1,000 W), แบตเตอรี่ 48 V 20 Ah, ความเร็วสูงสุดที่ระบุประมาณ 51 km/h, ดรัมเบรกคู่พร้อมเบรกแบบสร้างพลังงานคืน, มาตรฐาน IP66 และรับน้ำหนักสูงสุด 120 kg Apollo ระบุระยะทาง 37–69 km ในโหมด Eco และระบุว่าระยะทางจริงขึ้นอยู่กับโหมด น้ำหนักบรรทุก สภาพพื้นที่ และสไตล์การขับขี่ ความเร็วสูงสุดระดับนี้สูงกว่าขีดจำกัดที่หลายเมืองกำหนดสำหรับทางร่วมและถนนมาก ดังนั้นควรตรวจสอบว่ากฎท้องถิ่นของคุณกำหนดอย่างไรกับสกู๊ตเตอร์ประเภทนี้ก่อนซื้อ

ข้อแลกเปลี่ยน: ที่ 29.5 kg เป็นสกู๊ตเตอร์ที่หนักที่สุดในที่นี้ อยู่ในช่วงราคาสูงกว่า Segway และระยะทางที่ระบุไม่ได้ยาวกว่า 70 km ของ Segway Apollo ออก City หลายเวอร์ชันในช่วงหลายปีที่ผ่านมา จึงควรยืนยันว่ารายการสินค้าเป็นรุ่นปีใดก่อนเปรียบเทียบสเปก แต่หากระบบกันสะเทือนและกำลังสำคัญกับคุณมากกว่าน้ำหนักที่ต้องยก Apollo City ก็โดดเด่น

รุ่นระดับกลาง ตัวเลือกราคาประหยัด และตัวเลือกระยะไกลที่เบากว่า: NIU, Gotrax, Xiaomi

NIU KQi3 Pro เป็นตัวเลือกระดับกลางที่สมดุล รายการอย่างเป็นทางการของ NIU ระบุมอเตอร์กำลังพิกัด 350 W (สูงสุด 700 W), แบตเตอรี่ 486 Wh 48 V, ยางลม tubeless ขนาด 9.5 นิ้ว, ดิสก์เบรกหน้าและหลังพร้อมเบรกแบบสร้างพลังงานคืน และน้ำหนัก 20.3 kg รวมแบตเตอรี่ ระยะทางที่ระบุคือ 50 km (31 ไมล์ในรายการของสหรัฐฯ) และความเร็วสูงสุดกำหนดตามตลาด — 25 km/h ในเวอร์ชัน EU และ 19.9 mph ในเวอร์ชันสหรัฐฯ ไม่มีระบบกันสะเทือน ความนุ่มนวลจึงมาจากยางลม ทำให้แข็งกว่า Segway หรือ Apollo บนพื้นถนนที่ชำรุด

Gotrax GXL V2 เป็นจุดเริ่มต้นราคาประหยัดสำหรับลองเดินทางระยะสั้นโดยไม่ต้องลงทุนมาก Gotrax ระบุมอเตอร์ 250 W, แบตเตอรี่ 36 V 5.2 Ah (187.2 Wh), ระยะทางสูงสุดประมาณ 20 km (12.5 ไมล์), ความเร็วสูงสุดประมาณ 25 km/h (15.5 mph), ยางเติมลมขนาด 8.5 นิ้ว, ขีดจำกัดน้ำหนัก 100 kg (220 lb) และน้ำหนักตัวประมาณ 12.2 kg (27 lb) — เบาที่สุดในที่นี้อย่างชัดเจน ไม่มีระบบกันสะเทือนและมีแบตเตอรี่เล็กที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ จึงเหมาะกับเส้นทางที่สั้นกว่าและราบกว่า และผู้ขับขี่ที่น้ำหนักเบากว่า

Xiaomi Electric Scooter 4 Pro อยู่ระหว่าง NIU และ Segway หน้าสเปกระดับโลกของ Xiaomi ระบุแบตเตอรี่ 446 Wh, มอเตอร์กำลังพิกัด 350 W (สูงสุด 700 W), ระยะทางสูงสุด 55 km (ทดสอบกับผู้ขับขี่ 75 kg), ความเร็วสูงสุด 25 km/h, ความสามารถในการไต่ทางชันประมาณ 20%, ยาง tubeless แบบซีลตัวเองขนาด 10 นิ้ว, มาตรฐาน IPX4, รับน้ำหนักสูงสุด 120 kg และน้ำหนักสุทธิ 17 kg ไม่มีระบบกันสะเทือน — Xiaomi ระบุว่ายาง 10 นิ้วช่วยดูดซับแรงกระแทก — และปัจจุบัน Xiaomi ยังขาย 4 Pro (2nd Gen) แยกต่างหากซึ่งมีสเปกต่างกัน จึงควรตรวจสอบว่ารายการสินค้าเป็นเวอร์ชันใด เครือข่ายบริการแตกต่างกันตามภูมิภาค จึงควรตรวจสอบการสนับสนุนในท้องถิ่น

วิธีเลือก: ระยะทางจริง เนินเขา ความสบายในการขับขี่ และความพกพา

ให้ถือว่าระยะทางที่โฆษณาเป็นกรณีที่ดีที่สุด คู่มือของ Segway เองแสดงให้เห็นว่าระยะทางลดลงมากแค่ไหนตามความเร็ว: Ninebot Max G2 ระบุไว้ประมาณ 70 km ที่ความเร็วเฉลี่ย 16 km/h แต่ประมาณ 45 km ที่ 32 km/h และประมาณ 40 km ที่ 35 km/h — ราว 57% ของตัวเลขที่โฆษณาเมื่อขับที่ความเร็วสูงสุด โดยมีผู้ขับขี่ 75 kg ที่ 25 °C ผู้ขับขี่ที่หนักกว่า เนินเขา การจราจรที่หยุด ๆ ไป ๆ และอากาศหนาวจะลดระยะทางลงอีก หลักปฏิบัติคือซื้อสกู๊ตเตอร์ที่มีระยะทางที่ระบุอย่างน้อยสองเท่าของระยะไปกลับของคุณ: สำหรับการไปกลับ 10 km, Gotrax GXL V2 (ระบุประมาณ 20 km) มีระยะเผื่อน้อย ขณะที่ NIU KQi3 Pro (50 km), Xiaomi 4 Pro (55 km) และ Segway Max G2 (70 km) มีระยะเผื่อเหลือ

ใช้ขนาดแบตเตอรี่เป็นการตรวจสอบไขว้ เพราะวัดด้วยวิธีเดียวกันในทุกแบรนด์ ในตารางนี้แบตเตอรี่มีตั้งแต่ 187.2 Wh (Gotrax) ไปจนถึง 446 Wh (Xiaomi), 486 Wh (NIU), 551 Wh (Segway) และ 48 V × 20 Ah — ประมาณ 960 Wh — ใน Apollo City วัตต์-ชั่วโมงที่มากขึ้นโดยทั่วไปหมายถึงระยะทางจริงที่มากขึ้นที่ความเร็วและน้ำหนักผู้ขับขี่เท่ากัน ซึ่งเป็นการเปรียบเทียบที่ยุติธรรมกว่าตัวเลขระยะทางของผู้ผลิตแต่ละรายภายใต้เงื่อนไขการทดสอบของตนเอง

เลือกกำลังมอเตอร์ให้เข้ากับเนินเขาของคุณ กำลังพิกัดของมอเตอร์มีตั้งแต่ 250 W (Gotrax) ไปจนถึง 350 W (NIU, Xiaomi), 450 W (Segway) และมอเตอร์ 500 W สองตัว (Apollo) ในกรณีที่ผู้ผลิตระบุตัวเลขการไต่ทางชัน Segway ระบุประมาณ 22% และ Xiaomi ประมาณ 20% กับผู้ขับขี่ 75 kg หากเส้นทางของคุณมีเนินชันและคุณหนักกว่านั้น ให้เอนไปทางรุ่นที่มีกำลังสูงกว่า ส่วน Gotrax เหมาะที่จะใช้กับเส้นทางราบ

ตัดสินใจว่าคุณต้องการความสบายแค่ไหน ในที่นี้มีเพียง Segway Max G2 (ไฮดรอลิกด้านหน้าและสปริงด้านหลัง) และ Apollo City (สปริงสามจุด) ที่มีระบบกันสะเทือน ส่วน NIU, Xiaomi และ Gotrax พึ่งพายางลมเพียงอย่างเดียว ยางที่ใหญ่กว่าก็ช่วยได้: Segway, Apollo และ Xiaomi ใช้ยาง tubeless 10 นิ้ว, NIU 9.5 นิ้ว และ Gotrax 8.5 นิ้ว บนพื้นถนนที่ขรุขระหรือแตกร้าว ระบบกันสะเทือนร่วมกับยาง 10 นิ้วจะสร้างความแตกต่างมากที่สุด บนเลนจักรยานที่เรียบ รุ่นที่ไม่มีระบบกันสะเทือนก็อาจใช้ได้ดี

ชั่งน้ำหนักความพกพาเทียบกับเส้นทางของคุณ และตรวจสอบกฎในพื้นที่ที่คุณขับขี่ น้ำหนักมีตั้งแต่ประมาณ 12.2 kg (Gotrax) และ 17 kg (Xiaomi) ไปจนถึง 20.3 kg (NIU), 24.25 kg (Segway) และ 29.5 kg (Apollo) หากคุณยกสกู๊ตเตอร์ขึ้นบันไดหรือขึ้นระบบขนส่งสาธารณะทุกวัน Xiaomi หรือ Gotrax จะง่ายกว่ามาก หากขับจากประตูถึงประตู ระยะทางและระบบกันสะเทือนของรุ่นที่หนักกว่าก็คุ้มค่า ใครควรข้ามรุ่นไหน: ผู้ขับขี่ที่หนักกว่าบนเส้นทางที่มีเนินเขาควรข้าม Gotrax; ผู้ขับขี่ที่ยกสกู๊ตเตอร์ทุกวันควรคิดให้ดีก่อนเลือก Apollo City; และใครก็ตามที่ใช้ถนนขรุขระอาจรู้สึกว่า NIU และ Xiaomi ที่ไม่มีระบบกันสะเทือนนั้นแข็ง ขีดจำกัดความเร็ว สถานที่ที่อนุญาตให้ขับสกู๊ตเตอร์ กฎเกี่ยวกับหมวกกันน็อก และการจดทะเบียนแตกต่างกันตามประเทศและเมือง ดังนั้นควรตรวจสอบกฎของหน่วยงานท้องถิ่นสำหรับประเภทของสกู๊ตเตอร์ของคุณก่อนขับขี่

คำถามที่พบบ่อย

ทำไมระยะทางจริงของสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าของฉันน้อยกว่าที่โฆษณามาก?▼
เพราะระยะทางที่โฆษณาวัดภายใต้เงื่อนไขที่เอื้ออำนวยของผู้ผลิตเอง ตัวอย่างเช่น Segway ระบุระยะทางทางทฤษฎี 70 km ของ Ninebot Max G2 ด้วยแบตเตอรี่เต็ม ผู้ขับขี่ 75 kg ที่ 25 °C และความเร็วเฉลี่ย 16 km/h บนพื้นถนน — และคู่มือของ Segway เองระบุเพียงประมาณ 40 km เมื่อขับที่ 35 km/h ระยะทางของคุณจะลดลงอีกเมื่อผู้ขับขี่หนักกว่า มีเนินเขา ขับแบบหยุด ๆ ไป ๆ อากาศหนาว (ซึ่งลดความจุที่ใช้งานได้ของแบตเตอรี่ชั่วคราว) ลมต้าน และเมื่อแบตเตอรี่เสื่อมตามอายุ หลักปฏิบัติคือซื้อสกู๊ตเตอร์ที่มีระยะทางที่ระบุอย่างน้อยสองเท่าของระยะไปกลับของคุณ และเปรียบเทียบขนาดแบตเตอรี่เป็นวัตต์-ชั่วโมง (Wh) ซึ่งวัดด้วยวิธีเดียวกันในทุกแบรนด์: ในการเปรียบเทียบนี้มีตั้งแต่ 187.2 Wh ใน Gotrax GXL V2 ไปจนถึง 551 Wh ใน Segway และประมาณ 960 Wh ใน Apollo City
สเปกสกู๊ตเตอร์ไหนสำคัญสำหรับการไต่เนินเขา?▼
กำลังมอเตอร์เป็นปัจจัยหลัก การไต่เนินขึ้นอยู่กับกำลังและแรงบิดของมอเตอร์เมื่อเทียบกับน้ำหนักของคุณและความชัน ดังนั้นมอเตอร์ขนาดเล็กที่รู้สึกพอใช้บนทางราบอาจช้าลงมากบนเนินชัน โดยเฉพาะกับผู้ขับขี่ที่หนักกว่า ในบรรดารุ่นเหล่านี้ กำลังพิกัดมีตั้งแต่ 250 W ใน Gotrax GXL V2 ไปจนถึง 350 W ใน NIU KQi3 Pro และ Xiaomi 4 Pro, 450 W (สูงสุด 1,000 W) ใน Segway Ninebot Max G2 และมอเตอร์ 500 W สองตัวใน Apollo City ในกรณีที่ผู้ผลิตระบุตัวเลขการไต่ทางชัน ให้ตรวจสอบเงื่อนไขการทดสอบ: Segway ระบุประมาณ 22% และ Xiaomi ประมาณ 20% ทั้งคู่กับผู้ขับขี่ 75 kg หากคุณหนักกว่าหรือเนินของคุณชันกว่า ให้มองหากำลังที่มากขึ้น และอ่านรายงานการไต่เนินจากผู้ขับขี่ที่มีน้ำหนักใกล้เคียงกัน
ระบบกันสะเทือนสำคัญแค่ไหนและฉันควรใช้ยางประเภทไหน?▼
ทั้งสองอย่างมีผลต่อความสบาย ระบบกันสะเทือนดูดซับแรงกระแทก รอยแตก และพื้นถนนขรุขระก่อนจะถึงมือและเท้าของคุณ ในการเปรียบเทียบนี้มีเพียง Segway Ninebot Max G2 (ไฮดรอลิกด้านหน้า สปริงด้านหลัง) และ Apollo City (สปริงสามจุด) ที่มีระบบนี้ ประเภทยางก็สำคัญไม่แพ้กัน: ยางลม (เติมลม) ช่วยให้การขับขี่นุ่มนวลและยึดเกาะได้ดีแต่อาจรั่วได้ — Segway, Apollo และ Xiaomi ใช้ยาง tubeless ที่มีชั้นเจลซีลตัวเองเพื่อลดการรั่ว — ขณะที่ยางตันหลีกเลี่ยงการรั่วแต่ส่งแรงกระแทกได้รุนแรงกว่า ยางที่ใหญ่กว่าข้ามรอยแตกได้ง่ายกว่า: Segway, Apollo และ Xiaomi ใช้ยาง 10 นิ้ว, NIU 9.5 นิ้ว และ Gotrax 8.5 นิ้ว บนถนนเรียบ ยางลมที่ดีอาจเพียงพอ บนพื้นถนนที่ขรุขระหรือแตกร้าว ให้ความสำคัญกับระบบกันสะเทือนร่วมกับยางลมขนาดใหญ่
สกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าหนักเท่าไร และสำคัญหรือไม่?▼
สกู๊ตเตอร์สำหรับการเดินทางในการเปรียบเทียบนี้มีน้ำหนักตั้งแต่ประมาณ 12.2 kg (Gotrax GXL V2 ตามข้อมูลของ Gotrax) และ 17 kg (Xiaomi Electric Scooter 4 Pro) ไปจนถึง 20.3 kg (NIU KQi3 Pro), 24.25 kg (Segway Ninebot Max G2) และ 29.5 kg (Apollo City 2024) โดยทั่วไปน้ำหนักจะเพิ่มขึ้นตามขนาดแบตเตอรี่ กำลังมอเตอร์ และระบบกันสะเทือน ดังนั้นรุ่นที่เบาที่สุดจึงต้องแลกระยะทางและความสบาย น้ำหนักสำคัญที่สุดหากคุณยกสกู๊ตเตอร์ขึ้นบันไดหรือขึ้นระบบขนส่งสาธารณะทุกวัน หากคุณขับจากประตูถึงประตูและเก็บไว้ที่ชั้นล่าง สกู๊ตเตอร์ที่หนักกว่าซึ่งมีระยะทางและระบบกันสะเทือนมากกว่าจะใช้ชีวิตด้วยได้ง่ายกว่า

รายละเอียดสินค้าที่แนะนำในบทความนี้

โฆษณา — บทความนี้มีลิงก์พันธมิตรการเปิดเผยพันธมิตร

ความคิดเห็นและคำถาม

การพูดคุยอยู่ที่ nattzy ฟอรัมชุมชนของเรา เข้าสู่ระบบด้วย Google เพื่อร่วมพูดคุย

ดูกระทู้พูดคุยของหน้านี้บน nattzy ↗

ยังตัดสินใจไม่ได้? ถามคำถามของคุณเองกับชุมชน — ถามบน nattzy ↗

บทความที่เกี่ยวข้อง

ดูล่าสุด

ยังไม่มีรายการที่คุณดู

ราคาและสต็อกเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ โปรดตรวจสอบข้อมูลล่าสุดที่ร้านค้าก่อนซื้อ