แคปเจอร์การ์ดที่ดีที่สุด 2026: 5 ตัวเลือกตั้งแต่ $129.99 ถึง $249.99
Writerกองบรรณาธิการ Pickly
อัปเดต 2026-10-05
แคปเจอร์การ์ดรับสัญญาณ HDMI จากคอนโซลหรือพีซีเครื่องที่สอง แล้วส่งไปยังคอมพิวเตอร์เพื่อสตรีมหรือบันทึก มันมีสองหน้าที่ซึ่งมีขีดจำกัดแยกกันสองอย่าง: สิ่งที่ส่งผ่านไปยังทีวีหรือจอมอนิเตอร์ของคุณ และสิ่งที่มันบันทึก
คำตอบสั้น ๆ
Elgato 4K S ราคา $159.99 คือแคปเจอร์การ์ดที่ควรซื้อสำหรับสตรีมเมอร์ส่วนใหญ่: แคปเจอร์ 4K60 พร้อมพาสทรูสูงสุด 4K60 หรือ 1440p120 Elgato Game Capture Neo ราคา $129.99 เป็นตัวเลือกราคาต่ำกว่า แคปเจอร์ที่ 1080p60 ขณะส่ง 4K60 HDR ไปยังทีวี Elgato 4K X ราคา $249.99 แคปเจอร์และพาสทรูได้สูงสุด 4K144 สำหรับการเล่นที่รีเฟรชเรตสูง Live Gamer Ultra 2.1 ของ AVerMedia ซึ่งลดราคาเหลือ $199.99 เป็นทางเลือก HDMI 2.1 ที่มีช่องเสียบเฮดเซ็ตสำหรับปาร์ตี้แชต และ Elgato HD60 X ราคา $179.99 เป็นรุ่นเก่ากว่าที่มีพาสทรู VRR
📋วิธีที่เราเปรียบเทียบ
เราไม่ได้ทดสอบแคปเจอร์การ์ดเหล่านี้ด้วยตัวเอง การวัดเลเทนซีและการตรวจสอบความเข้ากันได้ต้องต่อการ์ดแต่ละตัวกับคอนโซลและคอมพิวเตอร์หลายเครื่อง ซึ่งเรายังไม่ได้ทำ สิ่งที่เราทำแทนคือ นำความละเอียดในการแคปเจอร์ ความละเอียดของพาสทรู และประเภทการเชื่อมต่อจากหน้าสินค้าและบทความเปรียบเทียบของผู้ผลิตแต่ละราย ตรวจสอบราคาในร้านค้าสหรัฐฯ ของผู้ผลิตเองเมื่อวันที่ 4 ตุลาคม 2026 และอ่านรีวิวของเจ้าของจำนวนมาก เราเก็บไว้เฉพาะข้อร้องเรียนที่เจาะจงและเกิดซ้ำ เช่น เสียงที่ค่อย ๆ เหลื่อมจากภาพ การ์ดที่ไม่ถูกตรวจพบ และฟุตเทจ HDR ที่สีดูซีดจาง
🏆 ดีที่สุดโดยรวม: 4K S แคปเจอร์ได้สูงสุด 4K60 และพาสทรูได้สูงสุด 4K60 หรือ 1440p120 ในราคา $159.99 ที่ร้านค้าของ Elgato ครอบคลุมการบันทึก 4K และการสตรีม 1080p จากคอนโซลรุ่นปัจจุบัน ในราคาที่ต่ำกว่า HD60 X รุ่นเก่า พาสทรูหยุดที่ 60Hz ใน 4K ผู้เล่นบนหน้าจอ 4K 120Hz จึงต้องยอมเสียรีเฟรชเรตที่สูงกว่าขณะที่การ์ดต่ออยู่
ตัวเลือกแนะนำ ↓บทความที่เกี่ยวข้อง
1★ Best Pick🏆 ดีที่สุดโดยรวมElgato Game Capture 4K S
การ์ด USB ภายนอก แคปเจอร์ 4K60 พาสทรูสูงสุด 4K60 หรือ 1440p120
4K S แคปเจอร์ได้สูงสุด 4K60 และพาสทรูได้สูงสุด 4K60 หรือ 1440p120 ในราคา $159.99 ที่ร้านค้าของ Elgato ครอบคลุมการบันทึก 4K และการสตรีม 1080p จากคอนโซลรุ่นปัจจุบัน ในราคาที่ต่ำกว่า HD60 X รุ่นเก่า พาสทรูหยุดที่ 60Hz ใน 4K ผู้เล่นบนหน้าจอ 4K 120Hz จึงต้องยอมเสียรีเฟรชเรตที่สูงกว่าขณะที่การ์ดต่ออยู่
จุดเด่น
- ✓แคปเจอร์ 4K60
- ✓พาสทรู 1440p120
- ✓$159.99
จุดด้อย
- ✗ไม่มีพาสทรู 4K120
- ✗ต้องใช้พอร์ต USB ที่เร็ว
2⭐ คุ้มค่าที่สุดElgato Game Capture Neo
การ์ด USB ภายนอก แคปเจอร์ 1080p60 พาสทรู 4K60 HDR
Game Capture Neo แคปเจอร์ที่ 1080p60 และส่ง 4K60 HDR ผ่านไปยังทีวี ในราคา $129.99 ตรงกับความละเอียดที่สตรีมส่วนใหญ่ส่งออก และคุณยังเล่นใน 4K ได้ บันทึกใน 4K ไม่ได้ และราคาต่ำกว่า 4K S เพียง $30 จึงเหมาะกับคนที่แน่ใจว่าจะสตรีมและไม่ทำวิดีโอ 4K
จุดเด่น
- ✓$129.99
- ✓พาสทรู 4K60 HDR
- ✓1080p60 เหมาะกับการสตรีม
จุดด้อย
- ✗ไม่มีการแคปเจอร์ 4K
- ✗ต่ำกว่า 4K S เพียง $30
3⚡ ดีที่สุดสำหรับรีเฟรชเรตสูงElgato Game Capture 4K X
การ์ด USB ภายนอก แคปเจอร์และพาสทรูสูงสุด 4K144
4K X ระบุการแคปเจอร์สูงสุด 4K144 และพาสทรูสูงสุด 4K144 หรือ 1440p240 ซึ่งเป็นตัวเลขสูงสุดในกลุ่มการ์ดภายนอกของ Elgato ราคา $249.99 ช่วยให้ PlayStation 5, Xbox Series X หรือพีซีเล่นเกมคง 120Hz ไว้ได้ขณะแคปเจอร์ การบันทึกที่เรตเหล่านั้นสร้างไฟล์ขนาดใหญ่มากและต้องใช้คอมพิวเตอร์ที่แรง
จุดเด่น
- ✓แคปเจอร์ 4K144
- ✓พาสทรู 4K144 / 1440p240
- ✓คงการเล่นคอนโซลที่ 120Hz
จุดด้อย
- ✗$249.99
- ✗ใช้ทรัพยากรคอมพิวเตอร์มาก
สมัครรับจดหมายข่าว
ข่าวสารและของใหม่เป็นครั้งคราว ไม่มีสแปม
4🎧 ดีที่สุดสำหรับปาร์ตี้แชตAVerMedia Live Gamer Ultra 2.1 (GC553G2)
รุ่น GC553G2 $199.99 เป็นราคาลด ราคาปกติ $299.99
Live Gamer Ultra 2.1 มี HDMI 2.1 ทั้งขาเข้าและขาออก โดยระบุพาสทรูสูงสุด 4K144 หรือ 1440p240 พร้อม HDR และ VRR AVerMedia ระบุการแคปเจอร์สูงสุด 4K144 บน Windows และ 4K60 บน macOS ผ่าน USB 3.2 Gen 2 Type-C ช่องเสียบ 3.5mm นำเสียงจากเฮดเซ็ตและคอนโทรลเลอร์เข้ามาในการแคปเจอร์สำหรับปาร์ตี้แชต ราคาลดอยู่ที่ $199.99 เทียบกับราคาปกติ $299.99
จุดเด่น
- ✓HDMI 2.1 พร้อมพาสทรู VRR
- ✓ช่องเสียงสำหรับเฮดเซ็ตและคอนโทรลเลอร์
- ✓$199.99 ช่วงลดราคา
จุดด้อย
- ✗ราคาปกติ $299.99
- ✗แคปเจอร์จำกัดที่ 4K60 บน macOS
5🔄 รุ่นเก่าที่มี VRR ที่ดีที่สุดElgato Game Capture HD60 X
การ์ด USB ภายนอก แคปเจอร์ 1080p60 HDR10 หรือ 4K30 พาสทรู 4K60 พร้อม VRR
HD60 X แคปเจอร์ 1080p60 HDR10 หรือ 4K30 และพาสทรูได้สูงสุด 4K60 HDR10 พร้อม VRR ราคา $179.99 ซึ่งแพงกว่า 4K S รุ่นใหม่ที่แคปเจอร์ 4K60 ได้อยู่ $20 จุดขายคือพาสทรู VRR และประวัติการใช้งานยาวนานกับซอฟต์แวร์สตรีม สำหรับผู้ซื้อส่วนใหญ่ ตอนนี้ 4K S เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า
จุดเด่น
- ✓พาสทรู VRR
- ✓แคปเจอร์ 1080p60 HDR10
- ✓ประวัติการใช้งานยาวนาน
จุดด้อย
- ✗แคปเจอร์ 4K จำกัดที่ 30fps
- ✗แพงกว่า 4K S
แคปเจอร์กับพาสทรูเป็นตัวเลขสองตัวที่ต่างกัน
พาสทรูคือสัญญาณที่การ์ดส่งต่อไปยังทีวีหรือจอมอนิเตอร์ของคุณ มันกำหนดว่าเกมดูเป็นอย่างไรและรู้สึกอย่างไรขณะคุณเล่น แคปเจอร์คือสัญญาณที่ส่งไปยังคอมพิวเตอร์ มันกำหนดว่าผู้ชมของคุณเห็นอะไรหรืออะไรถูกบันทึก
ทั้งสองอย่างต่างกันได้ Game Capture Neo ส่ง 4K60 HDR ไปยังทีวีและแคปเจอร์ที่ 1080p60 คุณเล่นใน 4K และสตรีมใน 1080p ซึ่งเป็นความละเอียดที่สตรีมส่วนใหญ่ส่งออกอยู่แล้ว
ตารางนี้แสดงตัวเลขของผู้ผลิตแต่ละรายและราคาในร้านค้าสหรัฐฯ ของผู้ผลิตเองเมื่อวันที่ 4 ตุลาคม 2026
| แคปเจอร์การ์ด | แคปเจอร์สูงสุด | พาสทรูสูงสุด | ราคาที่เห็น |
|---|---|---|---|
| Elgato Game Capture Neo | 1080p60 | 4K60 HDR | $129.99 |
| Elgato 4K S | 4K60 | 4K60 / 1440p120 | $159.99 |
| Elgato HD60 X | 1080p60 HDR10 หรือ 4K30 | 4K60 HDR10, VRR | $179.99 |
| AVerMedia Live Gamer Ultra 2.1 | 4K144 (Windows), 4K60 (macOS) | 4K144 / 1440p240, HDR, VRR | $199.99 (ลดราคา) |
| Elgato 4K X | 4K144 | 4K144 / 1440p240 | $249.99 |
AVerMedia ระบุราคาปกติ $299.99 สำหรับ Live Gamer Ultra 2.1 ไว้ข้างราคาลด $199.99
สิ่งที่คอนโซลและหน้าจอของคุณต้องการ
เลือกพาสทรูให้ตรงกับวิธีที่คุณเล่น PlayStation 5 หรือ Xbox Series X บนทีวี 4K 120Hz จะถูกจำกัดไว้ที่ 60Hz ใน 4K โดยการ์ดที่มีพาสทรู 4K60 ถ้าคุณเล่นที่ 120Hz ให้ดู 4K X หรือ Live Gamer Ultra 2.1 ซึ่งระบุพาสทรูระดับ HDMI 2.1 สูงสุด 4K144
VRR หรือรีเฟรชเรตแบบแปรผัน ทำให้ภาพเคลื่อนไหวลื่นไหลเมื่อเฟรมเรตเปลี่ยน การ์ดที่ไม่มีพาสทรู VRR บังคับให้คุณต้องปิดมัน HD60 X และ Live Gamer Ultra 2.1 ระบุพาสทรู VRR
สำหรับการสตรีม การแคปเจอร์ 1080p60 ก็เพียงพอ แพลตฟอร์มจำกัดบิตเรต และผู้ชมน้อยคนที่ได้รับมากกว่า 1080p การแคปเจอร์ 4K มีความหมายเมื่อคุณบันทึกฟุตเทจเพื่อนำไปตัดต่อเป็นวิดีโอ
การเชื่อมต่อ คอมพิวเตอร์ และเสียง
ทั้งห้ารุ่นเป็นการ์ดภายนอกที่เชื่อมต่อด้วย USB ความละเอียดที่สูงขึ้นต้องการพอร์ตที่เร็วขึ้น AVerMedia ระบุ USB 3.2 Gen 2 Type-C ที่ 10Gbps สำหรับ Live Gamer Ultra 2.1 เมื่อเสียบกับพอร์ตที่ช้ากว่า การ์ดอาจถอยกลับไปใช้โหมดที่ต่ำกว่าหรือใช้ไม่ได้เลย
คอมพิวเตอร์เป็นผู้เข้ารหัส การแคปเจอร์ 4K ที่เฟรมเรตสูงต้องการชิปกราฟิกรุ่นใหม่และไดรฟ์ที่เร็ว AVerMedia ระบุการแคปเจอร์ 4K144 บน Windows และ 4K60 บน macOS จึงควรตรวจสอบระบบปฏิบัติการของคุณ
ปาร์ตี้แชตของคอนโซลไม่ได้ส่งผ่าน HDMI ในทุกคอนโซล AVerMedia ระบุช่องเสียบ 3.5mm สำหรับเฮดเซ็ตและคอนโทรลเลอร์เพื่อนำเสียงแชตเข้ามาในการแคปเจอร์ กับการ์ดรุ่นอื่น ทางที่ใช้กันทั่วไปคือสายแชตลิงก์หรือการอ้อมผ่านพีซี
วิธีคัดเลือกสินค้าเหล่านี้
เราเลือกการ์ด USB ภายนอกที่มีตัวเลขแคปเจอร์และพาสทรูเผยแพร่ ครอบคลุมรุ่นเริ่มต้น 1080p รุ่น 4K60 รุ่น 4K144 สองรุ่น และรุ่น VRR ที่เก่ากว่า สี่ในห้ารุ่นมาจาก Elgato ซึ่งกลุ่มสินค้าครอบคลุมช่วงราคาเกือบทุกระดับ และหนึ่งรุ่นมาจาก AVerMedia การ์ด PCIe ภายในไม่ได้กล่าวถึงในหน้านี้
คำแนะนำเป็นความเห็นของกองบรรณาธิการ ไม่มีแบรนด์ใดจ่ายเงินเพื่อให้ได้ตำแหน่ง และลิงก์ในหน้านี้เป็นลิงก์แอฟฟิลิเอตที่อาจทำให้ Pickly ได้รับค่าคอมมิชชันโดยคุณไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม
คำถามที่พบบ่อย
ต้องมีแคปเจอร์การ์ดเพื่อสตรีมจากคอนโซลไหม?▼
แคปเจอร์การ์ดทำให้อินพุตแล็กเพิ่มขึ้นไหม?▼
การแคปเจอร์ 1080p60 พอไหม?▼
แคปเจอร์ Nintendo Switch ได้ไหม?▼
แคปเจอร์การ์ดใช้กับ Mac ได้ไหม?▼
ทำไมภาพที่แคปเจอร์ได้จึงเป็นสีดำ?▼
ต้องมีพีซีเครื่องที่สองไหม?▼
รายละเอียดสินค้าที่แนะนำในบทความนี้
Elgato Game Capture 4K S$159.99ราคาอ้างอิงในสหรัฐฯ
Elgato Game Capture Neo$129.99ราคาอ้างอิงในสหรัฐฯ
Elgato Game Capture 4K X$249.99ราคาอ้างอิงในสหรัฐฯ
AVerMedia Live Gamer Ultra 2.1 (GC553G2)$199.99ราคาอ้างอิงในสหรัฐฯ
Elgato Game Capture HD60 X$179.99ราคาอ้างอิงในสหรัฐฯ
ราคามีการเปลี่ยนแปลง โปรดตรวจสอบราคาล่าสุดที่ร้านค้า
ความคิดเห็นและคำถาม
การพูดคุยอยู่ที่ nattzy ฟอรัมชุมชนของเรา เข้าสู่ระบบด้วย Google เพื่อร่วมพูดคุย
ยังตัดสินใจไม่ได้? ถามคำถามของคุณเองกับชุมชน — ถามบน nattzy ↗
บทความที่เกี่ยวข้อง
บัตรเครดิตคืนเงินที่ดีที่สุด 2026: เปรียบเทียบ 5 ตัวเลือก

บัตรเดบิตเติมเงินที่ดีที่สุด 2026: เปรียบเทียบจริง 4 ใบ
แว่น VR ที่ดีที่สุด 2026: 5 รุ่นตั้งแต่ $349.99 ถึง $1,299
แล็ปท็อปเกมมิ่งที่ดีที่สุด 2026: 5 ตัวเลือกจาก ASUS และ Razer

โต๊ะเกมมิ่งที่ดีที่สุด 2026: 5 รุ่นตั้งแต่ Arozzi ถึง Secretlab

จอมอนิเตอร์เกมมิ่งดีที่สุด 2026: LG vs Samsung vs ASUS


