SSD ภายนอกที่ดีที่สุดปี 2026: เปรียบเทียบ 5 ตัวเลือก
Writerกองบรรณาธิการ Pickly
อัปเดต 2026-09-25
เปรียบเทียบความเร็วอ่าน/เขียน ความทนทาน TBW ฟอร์มแฟกเตอร์ และความเป็นจริงของอินเทอร์เฟซอย่างตรงไปตรงมา
คำตอบสั้น ๆ
หากต้องการความเร็วในการถ่ายโอนสูงสุด Samsung T9 คือตัวเลือกที่ดีที่สุด ด้วยความเร็วอ่าน 2,000 MB/s และเขียน 1,950 MB/s แต่ต้องใช้กับเครื่องที่มีพอร์ต USB 3.2 Gen 2x2 เท่านั้น สำหรับการเดินทาง ให้เลือก SanDisk Extreme V2 ซึ่งมีมาตรฐานกันน้ำกันฝุ่น IP65 ฮีตซิงก์อะลูมิเนียมขึ้นรูป และทนการตกได้ 2 เมตร เลือก WD My Passport SSD หากต้องการการเข้ารหัสระดับฮาร์ดแวร์ AES 256 บิตในราคาต่อ TB ที่ต่ำที่สุด และเลือก Crucial X9 Pro หากต้องการค่า TBW 600 TB บน USB 3.2 Gen 2 มาตรฐาน
📋วิธีที่เราเปรียบเทียบ
ข้อมูลจำเพาะมาจากเอกสารข้อมูลทางเทคนิคที่ผู้ผลิตเผยแพร่ ไม่ได้ทำการทดสอบความเร็วอ่าน/เขียนแบบต่อเนื่องหรือทดสอบความทนทานอย่างอิสระ ตัวเลขความเร็วสะท้อนถึงข้อมูลจำเพาะของผู้ผลิตภายใต้สภาวะที่เหมาะสมโดยใช้สายเคเบิลที่รองรับ USB 3.2 Gen 2x2 หรือ Gen 2 — ความเร็วจริงอาจแตกต่างกันตามคอนโทรลเลอร์ของโฮสต์ คุณภาพสาย thermal throttling และประเภทของงาน
ความเร็วถ่ายโอนสูงสุด: Samsung T9 เป็น SSD ภายนอกที่เร็วที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ที่ 2,000 MB/s อ่านและ 1,950 MB/s เขียน — ขึ้นอยู่กับการรองรับพอร์ตโฮสต์ USB 3.2 Gen 2x2 เมื่อเชื่อมต่อกับพอร์ต Gen 2 มาตรฐาน (10 Gbps) ทำงานเหมือนกับ SanDisk Extreme V2 และ Crucial X9 Pro TBW 600 TB บนรุ่น 2 TB รองรับงานวิชาชีพที่มีการเขียนสูง Dynamic Thermal Guard จัดการความร้อนระหว่างการถ่ายโอนต่อเนื่อง มีให้ถึง 4 TB ตัวเครื่องยางให้การป้องกันพื้นฐานโดยไม่มีระดับ IP ประมาณ฿3,150 สำหรับ 1 TB
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
เหมาะสำหรับใคร?
บทความที่เกี่ยวข้อง
1★ Best PickAความเร็วถ่ายโอนสูงสุดSamsung T9 Portable SSD
ความเร็ว 2,000 MB/s ต้องการพอร์ตโฮสต์ USB 3.2 Gen 2x2 — ตรวจสอบว่าอุปกรณ์ของคุณรองรับ USB 20 Gbps ก่อนซื้อเพื่อความเร็ว
Samsung T9 เป็น SSD ภายนอกที่เร็วที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ที่ 2,000 MB/s อ่านและ 1,950 MB/s เขียน — ขึ้นอยู่กับการรองรับพอร์ตโฮสต์ USB 3.2 Gen 2x2 เมื่อเชื่อมต่อกับพอร์ต Gen 2 มาตรฐาน (10 Gbps) ทำงานเหมือนกับ SanDisk Extreme V2 และ Crucial X9 Pro TBW 600 TB บนรุ่น 2 TB รองรับงานวิชาชีพที่มีการเขียนสูง Dynamic Thermal Guard จัดการความร้อนระหว่างการถ่ายโอนต่อเนื่อง มีให้ถึง 4 TB ตัวเครื่องยางให้การป้องกันพื้นฐานโดยไม่มีระดับ IP ประมาณ฿3,150 สำหรับ 1 TB
จุดเด่น
- ✓2,000/1,950 MB/s ผ่าน USB 3.2 Gen 2x2 — เร็วที่สุดในการเปรียบเทียบ
- ✓TBW 600 TB บนรุ่น 2 TB สำหรับงานที่มีความทนทานสูง
- ✓Dynamic Thermal Guard สำหรับการจัดการการถ่ายโอนต่อเนื่อง
- ✓ความจุสูงสุด 4 TB
จุดด้อย
- ✗ความเร็ว 2,000 MB/s ต้องการพอร์ตโฮสต์ Gen 2x2 — โน้ตบุ๊กส่วนใหญ่มีแค่ Gen 2
- ✗ไม่มีระดับ IP สำหรับฝุ่น/น้ำ
- ✗ต้นทุนต่อ TB สูงกว่าทางเลือก Gen 2 ที่เทียบเคียงได้
รายละเอียดคะแนน
- ความเร็วอ่าน
- 2,000 MB/s (USB 3.2 Gen 2x2)
- ความเร็วเขียน
- 1,950 MB/s (USB 3.2 Gen 2x2)
- TBW
- 600 TB (รุ่น 2 TB)
- อินเทอร์เฟซ
- USB 3.2 Gen 2x2
- รูปแบบ
- กะทัดรัดหุ้มยาง
- ความจุ
- 1 TB / 2 TB / 4 TB
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
2Aแข็งแกร่งที่สุดSanDisk Extreme Portable SSD V2
ตรวจสอบระดับ IP65 แล้ว ใช้สายเคเบิล USB-C ที่ได้รับการรับรองสำหรับความเร็วการถ่ายโอนเพื่อให้ได้ประสิทธิภาพ 1,050 MB/s เต็มรูปแบบ
SanDisk Extreme Portable SSD V2 รวมการป้องกันฝุ่นและน้ำ IP65 โครงสร้างอลูมิเนียมอัดทำหน้าที่เป็นฮีตซิงค์ และความต้านทานการตก 2 เมตร กับประสิทธิภาพ 1,050/1,000 MB/s USB 3.2 Gen 2 — SSD แบบพกพาที่ทนทานทางกายภาพมากที่สุดในการเปรียบเทียบ TBW 200 TB (รุ่น 1 TB) ต่ำที่สุดในบรรดา SSD ที่มีระดับความทนทานสำคัญแต่เพียงพอสำหรับงานผู้บริโภค ประมาณ฿2,450 สำหรับ 1 TB
จุดเด่น
- ✓IP65 ฝุ่นและน้ำ — สูงที่สุดในการเปรียบเทียบ
- ✓อลูมิเนียมอัดทำหน้าที่ฮีตซิงค์พร้อมความต้านทานการตก 2 เมตร
- ✓1,050/1,000 MB/s USB 3.2 Gen 2 ด้วยความเข้ากันได้ของโฮสต์ที่กว้าง
- ✓มีให้ถึง 4 TB
จุดด้อย
- ✗TBW 200 TB — ต่ำกว่า Samsung T9 และ Crucial X9 Pro
- ✗฿2,450/TB สูงกว่า WD My Passport SSD และ Seagate
- ✗ขอบอลูมิเนียมอาจขีดข่วนพื้นผิวอ่อนในกระเป๋าที่แน่น
รายละเอียดคะแนน
- ความเร็วอ่าน
- 1,050 MB/s (USB 3.2 Gen 2)
- ความเร็วเขียน
- 1,000 MB/s (USB 3.2 Gen 2)
- TBW
- 200 TB (รุ่น 1 TB)
- อินเทอร์เฟซ
- USB 3.2 Gen 2
- รูปแบบ
- อลูมิเนียมอัดพร้อมขอบยาง
- ความจุ
- 1 TB / 2 TB / 4 TB
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
3B+คุ้มค่าที่สุดพร้อมการเข้ารหัสWD My Passport SSD
การเข้ารหัสฮาร์ดแวร์ต้องการการตั้งค่ารหัสผ่านเริ่มต้นผ่านซอฟต์แวร์ WD Discovery — หากไม่มีการตั้งค่า ไดรฟ์จะทำงานโดยไม่เข้ารหัสตามค่าเริ่มต้น
WD My Passport SSD ให้การเข้ารหัสฮาร์ดแวร์ AES 256-bit ในราคาต่อ TB ต่ำสุดในบรรดาไดรฟ์ USB Gen 2 ในการเปรียบเทียบนี้ การเข้ารหัสฮาร์ดแวร์ทำงานในคอนโทรลเลอร์ไดรฟ์โดยไม่ใช้รอบ CPU ประสิทธิภาพตรงกับ SanDisk Extreme V2 ที่ 1,050/1,000 MB/s ประมาณ฿2,100 สำหรับ 1 TB — ถูกกว่า฿350/TB เมื่อเทียบกับ SanDisk และ Crucial ดีไซน์กะทัดรัดที่สุดในการเปรียบเทียบ ไม่มีระดับ IP และโครงสร้างพลาสติกพื้นฐาน
จุดเด่น
- ✓การเข้ารหัสฮาร์ดแวร์ AES 256-bit โดยไม่มีค่าใช้จ่ายด้านประสิทธิภาพ
- ✓฿2,100/TB — ตัวเลือก Gen 2 ราคาถูกที่สุดในการเปรียบเทียบ
- ✓รูปแบบกะทัดรัดพกพาในกระเป๋าได้
- ✓ประสิทธิภาพ 1,050/1,000 MB/s USB 3.2 Gen 2
จุดด้อย
- ✗ไม่มีระดับ IP สำหรับฝุ่นหรือน้ำ
- ✗โครงสร้างพลาสติกพื้นฐาน — ไม่ทนทานต่อการตก
- ✗TBW 200 TB — ต่ำกว่า Samsung T9 และ Crucial X9 Pro
รายละเอียดคะแนน
- ความเร็วอ่าน
- 1,050 MB/s (USB 3.2 Gen 2)
- ความเร็วเขียน
- 1,000 MB/s (USB 3.2 Gen 2)
- TBW
- 200 TB (รุ่น 1 TB)
- อินเทอร์เฟซ
- USB 3.2 Gen 2
- รูปแบบ
- กะทัดรัด พลาสติก
- ความจุ
- 500 GB / 1 TB / 2 TB / 4 TB
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
สมัครรับจดหมายข่าว
ข่าวสารและของใหม่เป็นครั้งคราว ไม่มีสแปม
4Aความทนทานดีที่สุดต่อบาทCrucial X9 Pro Portable SSD
ตัวเลข TBW 600 TB สำหรับรุ่น 2 TB — รุ่น 1 TB มี TBW ต่ำกว่า ตรวจสอบหน้าผลิตภัณฑ์สำหรับระดับ TBW ของความจุเฉพาะ
Crucial X9 Pro เทียบเท่า Samsung T9 ใน TBW (600 TB บนรุ่น 2 TB) ขณะทำงานบนอินเทอร์เฟซ USB 3.2 Gen 2 ที่รองรับสากลโดยไม่มีข้อจำกัดพอร์ตโฮสต์ ประมาณ฿2,450 สำหรับ 1 TB — ราคาเดียวกับ SanDisk Extreme V2 แต่ TBW 600 TB เทียบกับ 200 TB — ข้อได้เปรียบด้านความทนทาน 3 เท่าในราคาเดียวกัน IP55 บวกโครงสร้างอลูมิเนียม 1,050/1,000 MB/s ที่เพดาน Gen 2
จุดเด่น
- ✓TBW 600 TB — เทียบเท่า Samsung T9 ในราคาต่ำกว่าโดยไม่ต้องการ Gen 2x2
- ✓ความต้านทาน IP55 สำหรับฝุ่นและน้ำพร้อมตัวเครื่องอลูมิเนียม
- ✓1,050/1,000 MB/s USB 3.2 Gen 2 บนอินเทอร์เฟซที่รองรับสากล
- ✓มีให้ถึง 4 TB
จุดด้อย
- ✗IP55 เทียบกับ IP65 ของ SanDisk — ทนทานน้อยกว่าเล็กน้อยสำหรับสภาวะกลางแจ้งสุดขีด
- ✗฿2,450/TB ไม่ใช่ตัวเลือกราคาถูกที่สุดที่นี่
รายละเอียดคะแนน
- ความเร็วอ่าน
- 1,050 MB/s (USB 3.2 Gen 2)
- ความเร็วเขียน
- 1,000 MB/s (USB 3.2 Gen 2)
- TBW
- 600 TB (รุ่น 2 TB)
- อินเทอร์เฟซ
- USB 3.2 Gen 2
- รูปแบบ
- อลูมิเนียมกะทัดรัด
- ความจุ
- 1 TB / 2 TB / 4 TB
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
5Bงบประมาณดีที่สุดSeagate One Touch SSD
Seagate Toolkit ใช้งานได้สำหรับ Windows และ macOS รองรับ Time Machine บน macOS โดยไม่ต้องใช้ซอฟต์แวร์เพิ่มเติม
Seagate One Touch SSD เป็นตัวเลือกระดับเริ่มต้นในการเปรียบเทียบนี้ — ราคาพื้นฐานต่ำสุดและซอฟต์แวร์สำรองข้อมูล Seagate Toolkit ที่รวมมาด้วย ประสิทธิภาพที่ 1,030/1,000 MB/s อยู่ในช่วง USB 3.2 Gen 2 TBW ที่ 150 TB (รุ่น 1 TB) ต่ำที่สุดที่นี่ — เพียงพอสำหรับการสำรองข้อมูลผู้บริโภคทั่วไป ไม่เหมาะสำหรับงานวิชาชีพที่มีการเขียนสูง ความจุสูงสุด 2 TB ต่ำที่สุดในการเปรียบเทียบ ประมาณ฿1,750 สำหรับ 500 GB
จุดเด่น
- ✓ราคาเริ่มต้นต่ำสุดในการเปรียบเทียบ
- ✓ซอฟต์แวร์สำรองข้อมูล Seagate Toolkit รวมมาด้วย
- ✓1,030/1,000 MB/s USB 3.2 Gen 2 — เทียบเท่าตัวเลือกที่แพงกว่า
- ✓ตัวเครื่องโลหะกะทัดรัด
จุดด้อย
- ✗TBW 150 TB — ความทนทานต่ำที่สุด ไม่เหมาะสำหรับงานที่มีการเขียนสูง
- ✗ไม่มีระดับ IP สำหรับฝุ่นหรือน้ำ
- ✗ความจุสูงสุด 2 TB — เพดานต่ำสุดในการเปรียบเทียบ
รายละเอียดคะแนน
- ความเร็วอ่าน
- 1,030 MB/s (USB 3.2 Gen 2)
- ความเร็วเขียน
- 1,000 MB/s (USB 3.2 Gen 2)
- TBW
- 150 TB (รุ่น 1 TB)
- อินเทอร์เฟซ
- USB 3.2 Gen 2
- รูปแบบ
- กะทัดรัด โลหะ
- ความจุ
- 500 GB / 1 TB / 2 TB
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
| สินค้า | อินเทอร์เฟซ | รูปแบบ | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| Samsung T9 Portable SSD | 2,000 MB/s (USB 3.2 Gen 2x2) | 1,950 MB/s (USB 3.2 Gen 2x2) | 600 TB (รุ่น 2 TB) | USB 3.2 Gen 2x2 | กะทัดรัดหุ้มยาง | 1 TB / 2 TB / 4 TB |
| SanDisk Extreme Portable SSD V2 | 1,050 MB/s (USB 3.2 Gen 2) | 1,000 MB/s (USB 3.2 Gen 2) | 200 TB (รุ่น 1 TB) | USB 3.2 Gen 2 | อลูมิเนียมอัดพร้อมขอบยาง | 1 TB / 2 TB / 4 TB |
| WD My Passport SSD | 1,050 MB/s (USB 3.2 Gen 2) | 1,000 MB/s (USB 3.2 Gen 2) | 200 TB (รุ่น 1 TB) | USB 3.2 Gen 2 | กะทัดรัด พลาสติก | 500 GB / 1 TB / 2 TB / 4 TB |
| Crucial X9 Pro Portable SSD | 1,050 MB/s (USB 3.2 Gen 2) | 1,000 MB/s (USB 3.2 Gen 2) | 600 TB (รุ่น 2 TB) | USB 3.2 Gen 2 | อลูมิเนียมกะทัดรัด | 1 TB / 2 TB / 4 TB |
| Seagate One Touch SSD | 1,030 MB/s (USB 3.2 Gen 2) | 1,000 MB/s (USB 3.2 Gen 2) | 150 TB (รุ่น 1 TB) | USB 3.2 Gen 2 | กะทัดรัด โลหะ | 500 GB / 1 TB / 2 TB |
วิธีการเปรียบเทียบ
ไม่ได้ทำการทดสอบความเร็วอ่าน/เขียนแบบต่อเนื่อง การทดสอบ IOPS แบบสุ่ม หรือการประเมิน thermal throttling ภายใต้ภาระงานต่อเนื่องอย่างอิสระ การทดสอบ SSD ภายนอกที่ถูกต้องต้องใช้คอนโทรลเลอร์โฮสต์ที่มาตรฐาน การตรวจสอบสายเคเบิล อุณหภูมิโดยรอบที่ควบคุม และการทดสอบหลายรอบ — ทั้งหมดนี้เกินกว่าสิ่งที่นำเสนอที่นี่ สิ่งที่ทบทวน: ข้อมูลจำเพาะความเร็วและความทนทานจากผู้ผลิต การวัดจากนักทบทวนฮาร์ดแวร์บุคคลที่สาม และรายงานผู้ใช้ระยะยาวเกี่ยวกับการลดความเร็วหลังจากแคช SLC หมด
หมายเหตุสำคัญ: SSD ทั้งห้าตัวในการเปรียบเทียบนี้ใช้ USB-C แต่มีโปรโตคอล USB สองแบบที่แตกต่างกัน — USB 3.2 Gen 2 (แบนด์วิดท์ทางทฤษฎี 10 Gbps) และ USB 3.2 Gen 2x2 (20 Gbps) Samsung T9 ใช้ Gen 2x2 ซึ่งไม่ได้รองรับในโน้ตบุ๊กและพีซีทุกเครื่อง อีกสี่ตัวใช้ USB 3.2 Gen 2 การเชื่อมต่อไดรฟ์ Gen 2x2 กับพอร์ต Gen 2 จะไม่ทำให้เกิดความผิดพลาด — มันจะปรับลงมาที่ 10 Gbps แต่ข้อได้เปรียบ 2,000 MB/s ของ T9 จะหายไปทั้งหมดหากอุปกรณ์ของคุณไม่รองรับ Gen 2x2
USB 3.2 Gen 2 เทียบกับ Gen 2x2 — ความเป็นจริงของความเร็วอินเทอร์เฟซ
USB 3.2 Gen 2 ทำงานที่แบนด์วิดท์ทางทฤษฎี 10 Gbps หลังจากคิดรวมค่าใช้จ่ายโปรโตคอล USB ความเร็วการถ่ายโอนสูงสุดในทางปฏิบัติอยู่ที่ประมาณ 900–1,050 MB/s นั่นคือเหตุผลที่ไดรฟ์ Gen 2 ทั้งสี่ตัวในการเปรียบเทียบนี้รวมกลุ่มอยู่ที่ 1,000–1,050 MB/s — พวกมันถึงเพดานอินเทอร์เฟซแล้ว ไม่ใช่เพดาน NAND flash
USB 3.2 Gen 2x2 ทำงานที่แบนด์วิดท์ 20 Gbps โดยมีเพดานการถ่ายโอนในทางปฏิบัติที่ประมาณ 2,000 MB/s Samsung T9 ทำได้ 2,000 MB/s เพราะใช้ Gen 2x2 ปัญหาคือ: การรองรับพอร์ตโฮสต์ Gen 2x2 ไม่ได้มีอยู่ทุกที่ โน้ตบุ๊กสำหรับผู้บริโภคส่วนใหญ่จากปี 2022 และก่อนหน้านั้นไม่มีพอร์ต Gen 2x2
ก่อนซื้อ Samsung T9 โดยเฉพาะเพื่อความเร็ว 2,000 MB/s ตรวจสอบให้แน่ใจว่าอุปกรณ์โฮสต์ของคุณมีพอร์ต USB 3.2 Gen 2x2 จริงๆ ตรวจสอบข้อมูลจำเพาะของอุปกรณ์อย่างชัดเจนสำหรับ 'USB 3.2 Gen 2x2' หรือ 'USB 20 Gbps' — 'USB-C' และ 'USB 3.0' ไม่เพียงพอ
TBW — ไบต์ที่เขียนทั้งหมดและเหตุที่สำคัญ
TBW (Total Bytes Written) คือข้อมูลจำเพาะของผู้ผลิตสำหรับปริมาณการเขียนทั้งหมดตลอดอายุการใช้งาน สำหรับการใช้งานของผู้บริโภค TBW แทบไม่เคยเป็นข้อจำกัดในทางปฏิบัติ: ที่ TBW 150 TB (Seagate One Touch) และเขียน 50 GB ต่อวัน ผู้ใช้จะถึงขีดจำกัด TBW ในประมาณ 8 ปี
TBW มีความเกี่ยวข้องสำหรับงานเฉพาะ: การผลิตและตัดต่อวิดีโอด้วยไฟล์ RAW ขนาดใหญ่ที่เขียนซ้ำๆ การพัฒนาเกมที่มีการ build บ่อยครั้ง การสำรองข้อมูลฐานข้อมูล สำหรับกรณีการใช้งานเหล่านี้ Crucial X9 Pro และ Samsung T9 ที่ 600 TB TBW ให้พื้นที่ว่างมากกว่า Seagate One Touch ที่ 150 TB TBW อย่างมีนัยสำคัญ
ประเภทของ NAND flash — TLC (Triple Level Cell) เทียบกับ QLC (Quad Level Cell) — มีผลต่อทั้ง TBW และความเร็วการเขียนต่อเนื่อง TLC เก็บ 3 บิตต่อเซลล์และทนทานและเร็วกว่า QLC TBW ที่สูงกว่าสำหรับความจุที่กำหนดโดยทั่วไปบ่งชี้ TLC แทนที่จะเป็น QLC
ความทนทาน — ระดับ IP และความต้านทานการตก
ระดับ IP จัดประเภทความต้านทานต่อของแข็งและของเหลว หลักแรกครอบคลุมฝุ่น (IP6X = การป้องกันฝุ่นสมบูรณ์) หลักที่สองครอบคลุมน้ำ (IPX5 = ป้องกันการฉีดน้ำตรง, IPX6 = ป้องกันการฉีดน้ำแรง) ระดับ IP65 ของ SanDisk Extreme V2 — การป้องกันฝุ่นสมบูรณ์บวกการต้านทานการฉีดน้ำตรง — สูงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้
ระดับ IP55 ของ Crucial X9 Pro ครอบคลุมการป้องกันฝุ่นที่ต้านทานการเข้าส่วนใหญ่ (ไม่สมบูรณ์) และต้านทานการฉีดน้ำจากทุกทิศทางที่ความดันต่ำกว่า IP65 สำหรับการใช้งานผู้บริโภคกลางแจ้งส่วนใหญ่รวมถึงการสัมผัสฝนระหว่างการเดินทาง ทั้งสองระดับเพียงพอ
การจัดระดับต้านทานการตก — โดยทั่วไป 2 เมตรสำหรับ SanDisk Extreme V2 — สะท้อนถึงความสามารถของไดรฟ์ในการรอดจากการตกบนพื้นแข็ง ยางหุ้มและโครงสร้างอลูมิเนียมอัดของ SanDisk Extreme V2 ถูกออกแบบมาเพื่อการดูดซับแรงกระแทกโดยเฉพาะ
แคช SLC และความเร็วการเขียนต่อเนื่อง
ไดรฟ์ NAND flash สมัยใหม่ใช้แคช SLC (Single Level Cell) — ส่วนของ NAND ที่ทำงานชั่วคราวในโหมด 1 บิตต่อเซลล์เพื่อความเร็วการเขียนที่สูงกว่า เมื่อแคช SLC เต็ม ไดรฟ์จะต้องย้ายข้อมูลจากแคชไปยังเซลล์ TLC/QLC ที่ช้ากว่า และความเร็วการเขียนต่อเนื่องจะลดลง
สำหรับการถ่ายโอนไฟล์ผู้บริโภคทั่วไป — การคัดลอกภาพยนตร์ คลังรูปภาพ — แคช SLC เพียงพอ สำหรับภาระงานต่อเนื่องขนาดใหญ่ — เขียนต่อเนื่องมากกว่า 100 GB — ไดรฟ์จะใช้แคช SLC หมดและความเร็วการเขียนจะลดลง
Samsung T9 มี Dynamic Thermal Guard เพื่อจัดการความร้อนระหว่างการถ่ายโอนต่อเนื่อง SSD แบบพกพาทุกตัวในตัวเครื่องขนาดกะทัดรัดจะประสบการ thermal throttling ในระหว่างการถ่ายโอนต่อเนื่องยาวนาน โดยเฉพาะในสภาพแวดล้อมที่อุ่น
แต่ละตัวเหมาะกับใคร
ความเร็วการถ่ายโอน SSD ภายนอกสูงสุดสำหรับผู้ใช้ที่มีพอร์ตโฮสต์ USB 3.2 Gen 2x2: Samsung T9 ที่ 2,000/1,950 MB/s ผ่าน Gen 2x2 เป็น SSD แบบพกพาที่เร็วที่สุดในการเปรียบเทียบ ประมาณ฿3,150 สำหรับ 1 TB ข้อได้เปรียบ 2,000 MB/s ขึ้นอยู่กับพอร์ตโฮสต์ทั้งหมด — ตรวจสอบการรองรับ Gen 2x2 ก่อนซื้อ
การใช้งานกลางแจ้งที่ทนทานด้วย IP65: SanDisk Extreme V2 เป็นโครงสร้างที่ทนทานทางกายภาพมากที่สุดในการเปรียบเทียบ ประมาณ฿2,450 สำหรับ 1 TB
การเข้ารหัส AES ฮาร์ดแวร์ในราคาต่ำสุด: WD My Passport SSD การเข้ารหัสโดยไม่มีค่าใช้จ่าย CPU ประมาณ฿2,100 สำหรับ 1 TB
งานเชิงวิชาชีพที่มีการเขียนสูง: Crucial X9 Pro TBW 600 TB (รุ่น 2 TB) และ IP55 ที่฿2,450 สำหรับ 1 TB — ความทนทานของ T9 โดยไม่มีข้อกำหนด Gen 2x2
การสำรองข้อมูลพื้นฐานและการถ่ายโอนไฟล์ประหยัด: Seagate One Touch SSD ประมาณ฿1,750 สำหรับ 500 GB พร้อมซอฟต์แวร์ Seagate Toolkit TBW 150 TB (รุ่น 1 TB) ต่ำที่สุดที่นี่แต่เพียงพอสำหรับการใช้งานผู้บริโภคทั่วไป
คำถามที่พบบ่อย
ต้องการ USB 3.2 Gen 2x2 เพื่อรับความเร็วเต็มของ Samsung T9 หรือไม่?▼
SSD ภายนอกเร็วกว่า HDD ภายนอกอย่างมีนัยสำคัญสำหรับการถ่ายโอนขนาดใหญ่หรือไม่?▼
สามารถรันเกมโดยตรงจาก SSD ภายนอกได้หรือไม่?▼
รายละเอียดสินค้าที่แนะนำในบทความนี้
Samsung T9 Portable SSD$89〜199ราคาอ้างอิงในสหรัฐฯมีจำหน่ายในสหรัฐฯ
SanDisk Extreme Portable SSD V2$69〜149ราคาอ้างอิงในสหรัฐฯมีจำหน่ายในสหรัฐฯ
WD My Passport SSD$59〜119ราคาอ้างอิงในสหรัฐฯมีจำหน่ายในสหรัฐฯ
Crucial X9 Pro Portable SSD$69〜139ราคาอ้างอิงในสหรัฐฯมีจำหน่ายในสหรัฐฯ
Seagate One Touch SSD$49〜99ราคาอ้างอิงในสหรัฐฯมีจำหน่ายในสหรัฐฯ
ราคามีการเปลี่ยนแปลง โปรดตรวจสอบราคาล่าสุดที่ร้านค้า
ความคิดเห็นและคำถาม
การพูดคุยอยู่ที่ nattzy ฟอรัมชุมชนของเรา เข้าสู่ระบบด้วย Google เพื่อร่วมพูดคุย
ดูกระทู้พูดคุยของหน้านี้บน nattzy ↗
ยังตัดสินใจไม่ได้? ถามคำถามของคุณเองกับชุมชน — ถามบน nattzy ↗
บทความที่เกี่ยวข้อง

ขาตั้งแท็บเล็ตที่ดีที่สุด 2026: เปรียบเทียบ 5 รุ่น

ระบบ Wi-Fi แบบ Mesh ที่ดีที่สุด 2026: eero vs TP-Link Deco vs Orbi

จอมอนิเตอร์พกพาที่ดีที่สุด 2026: ASUS vs espresso vs Lepow

เมาส์เออร์โกโนมิกที่ดีที่สุดปี 2026: เปรียบเทียบ 5 รุ่น

เครื่องสแกนเอกสารที่ดีที่สุด 2026: Fujitsu vs Epson vs Brother

คีย์บอร์ดเมคานิคอลที่ดีที่สุด 2026: เทียบ 5 รุ่น


