Pickly

ที่ชาร์จและพลังงาน

แบตสำรองที่ดีที่สุดปี 2026: เทียบ 5 รุ่น PD 100W

Writerกองบรรณาธิการ Pickly

อัปเดต 2026-10-10

Spec-verifiedLast reviewed 2026-10-10บทความนี้เขียนด้วย AI จากการค้นคว้าสเปกที่เปิดเผย ข้อมูลผู้ผลิต และรีวิวอิสระ ไม่ได้ทดสอบจริง

เปรียบเทียบ Anker 737, Baseus Blade 100W, Zendure SuperTank Pro, Mophie Powerstation Pro และ INIU B63 ด้านการรองรับ USB-C PD 100W ความจุจริง (mAh) พอร์ตชาร์จพร้อมกัน การผ่านเกณฑ์สายการบิน และจุดประสงค์ที่แท้จริงของแต่ละรุ่น

คำตอบสั้น ๆ

Anker 737 PowerCore 24K เป็นตัวเลือกที่เหมาะสำหรับผู้ใช้ MacBook เนื่องจากพอร์ต 140W EPR PD 3.1 เป็นพอร์ตเดียวในที่นี้ที่เกิน 100W สามารถชาร์จ MacBook Pro 16 ได้เต็มความเร็ว และความจุ 87.6 Wh ยังผ่านกฎการนำขึ้นเครื่องของสายการบินได้อย่างสบาย นักเดินทางเพื่อธุรกิจที่ต้องการ 100W ในขนาดที่เล็กที่สุดควรเลือก Baseus Blade 100W ซึ่งหนาเพียงประมาณ 11 มม. และหนัก 270 กรัม สำหรับความจุ 20,000 mAh ส่วน Zendure SuperTank Pro ให้ความจุสูงสุดที่สายการบินอนุญาตที่ 26,800 mAh พร้อมการทำงานของหลายพอร์ตพร้อมกันที่ดีที่สุด

📋วิธีที่เราเปรียบเทียบ

ประเมินผลิตภัณฑ์จากกำลังจ่ายไฟ USB-C PD สูงสุด (วัตต์) ความจุที่ระบุ (mAh ที่แรงดันเซลล์ 3.6V หรือ 3.7V) พฤติกรรมการจ่ายไฟเมื่อใช้หลายพอร์ตพร้อมกัน การเป็นไปตามข้อกำหนดสัมภาระถือขึ้นเครื่อง (ค่า Wh ต่ำกว่าขีดจำกัด 100 Wh) การรองรับโปรโตคอลชาร์จเร็ว (PD 3.0/3.1, QC 4+, AFC) จำนวนพอร์ต ขนาดและน้ำหนักของตัวเครื่อง และเวลาชาร์จจาก 0% ถึง 100% ราคาอ้างอิงจาก Amazon สหรัฐฯ และ Amazon ญี่ปุ่น ณ เดือนพฤษภาคม 2026

★ Best Pick

ดีที่สุดสำหรับ MacBook / PD 140W: Anker 737 PowerCore 24K เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ใช้ MacBook และแล็ปท็อปที่ต้องการการชาร์จ USB-C PD ที่เร็วที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ในแบตสำรองที่นำขึ้นเครื่องได้ พอร์ต 140W EPR PD 3.1 เป็นพอร์ตเดียวในการเปรียบเทียบนี้ที่เกิน 100W — ชาร์จ MacBook Pro 16 เต็มความเร็วและ MacBook Pro 14 ที่ความเร็วที่ระบุ จอแสดงผลในตัวบอกเปอร์เซ็นต์ที่เหลือ ซึ่งมีประโยชน์กว่าตัวบ่งชี้ LED สำหรับวางแผนการเดินทาง ที่ 87.6 Wh การผ่านเกณฑ์ IATA สบาย ๆ จุดอ่อนตามจริง: 630 กรัมเป็นหนึ่งในตัวเลือกที่หนักกว่า; พอร์ต 140W ลดเหลือ 60W เมื่อใช้พอร์ตที่สอง; ต้องใช้อะแดปเตอร์ 65W ขึ้นไปเพื่อความเร็วชาร์จกลับที่เหมาะสม (ไม่ได้ให้มา)

มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

ตัวเลือกแนะนำ ↓
  1. 1Anker 737 Power Bank (PowerCore 24K)
    Anker 737 Power Bank (PowerCore 24K)
    A+ดีที่สุดสำหรับ MacBook / PD 140W

    มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

  2. 2Baseus Blade 100W Power Bank
    Baseus Blade 100W Power Bank
    Aดีที่สุดสำหรับการเดินทาง / 100W บางที่สุด

    มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

  3. 3Zendure SuperTank Pro 100W Power Bank
    Zendure SuperTank Pro 100W Power Bank
    Aความจุดีที่สุด / ชาร์จพร้อมกันดีที่สุด

    มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

  4. 4Mophie Powerstation Pro XL (MagSafe Wireless)
    Mophie Powerstation Pro XL (MagSafe Wireless)
    B+ดีที่สุดสำหรับ iPhone / ไร้สาย MagSafe

    ไม่มีจำหน่ายในประเทศของคุณ

  5. 5INIU B63 25000mAh Power Bank
    INIU B63 25000mAh Power Bank
    B+ดีที่สุดงบประหยัด / คุ้มค่าหลายพอร์ตที่สุด

    มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

เหมาะสำหรับใคร?

1★ Best PickA+ดีที่สุดสำหรับ MacBook / PD 140WAnker 737 Power Bank (PowerCore 24K)

Anker 737 Power Bank (PowerCore 24K)

ดีที่สุดสำหรับ MacBook Pro 16 — 140W EPR PD 3.1 ที่ 24,000 mAh 630 กรัม; 140W ลดเหลือ 60W เมื่อใช้พอร์ตที่สอง; ต้องใช้อะแดปเตอร์ 65W ขึ้นไปเพื่อชาร์จกลับเร็ว

Anker 737 PowerCore 24K เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ใช้ MacBook และแล็ปท็อปที่ต้องการการชาร์จ USB-C PD ที่เร็วที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ในแบตสำรองที่นำขึ้นเครื่องได้ พอร์ต 140W EPR PD 3.1 เป็นพอร์ตเดียวในการเปรียบเทียบนี้ที่เกิน 100W — ชาร์จ MacBook Pro 16 เต็มความเร็วและ MacBook Pro 14 ที่ความเร็วที่ระบุ จอแสดงผลในตัวบอกเปอร์เซ็นต์ที่เหลือ ซึ่งมีประโยชน์กว่าตัวบ่งชี้ LED สำหรับวางแผนการเดินทาง ที่ 87.6 Wh การผ่านเกณฑ์ IATA สบาย ๆ จุดอ่อนตามจริง: 630 กรัมเป็นหนึ่งในตัวเลือกที่หนักกว่า; พอร์ต 140W ลดเหลือ 60W เมื่อใช้พอร์ตที่สอง; ต้องใช้อะแดปเตอร์ 65W ขึ้นไปเพื่อความเร็วชาร์จกลับที่เหมาะสม (ไม่ได้ให้มา)

จุดเด่น

  • ✓140W EPR PD 3.1 — พอร์ตเดียวในการเปรียบเทียบนี้ที่เกิน 100W สำหรับ MacBook Pro 16
  • ✓จอเปอร์เซ็นต์มีประโยชน์กว่าจุด LED สำหรับวางแผนการเดินทาง
  • ✓87.6 Wh — ส่วนเผื่อการผ่านเกณฑ์ถือขึ้นเครื่อง IATA ที่สบาย
  • ✓24,000 mAh ให้การชาร์จ MacBook Air M3 เต็มราว 1.4 ครั้ง

จุดด้อย

  • ✗630 กรัมเป็นหนึ่งในตัวเลือกที่หนักกว่าสำหรับพกในกระเป๋าประจำวัน
  • ✗พอร์ตหลัก 140W ลดเหลือ 60W เมื่อใช้พอร์ตที่สองพร้อมกัน

รายละเอียดคะแนน

ผลลัพธ์ PD สูงสุด
5.0
ความจุ
4.3
การชาร์จพร้อมกัน
3.8
ความสามารถในการพกพา
3.5
ความคุ้มค่า
3.5
Capacity
24,000 mAh (87.6 Wh)
Max USB-C PD Output
140W (EPR PD 3.1)
Ports
USB-C ×2, USB-A ×1
Simultaneous Output
60W + 60W (when two ports used)
Weight
630 g
Airline Compliant
Yes (87.6 Wh)

มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

2Aดีที่สุดสำหรับการเดินทาง / 100W บางที่สุดBaseus Blade 100W Power Bank

Baseus Blade 100W Power Bank

ดีที่สุดสำหรับการเดินทาง — บาง 11 มม., 270 กรัม, PD 100W ที่ 20,000 mAh ความจุน้อยที่สุดในที่นี้; พอร์ตแบบฝัง; ไม่มีอะแดปเตอร์กำลังสูงให้มา

Baseus Blade 100W เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับนักเดินทางธุรกิจที่ต้องการชาร์จแล็ปท็อป 100W ในรูปทรงที่พกง่ายที่สุดที่มี ความหนาราว 11 มม. และน้ำหนัก 270 กรัม ทำให้พกในกระเป๋าได้จริงสำหรับแบต 20,000 mAh — ไม่มีแบตสำรองที่รองรับ 100W รุ่นอื่นในการเปรียบเทียบนี้บางเท่านี้ ค่า 99.9 Wh ผ่านเกณฑ์ IATA อย่างชัดเจนด้วยส่วนเผื่อ 0.1 Wh PD 100W ชาร์จ MacBook Air เต็มความเร็วและ MacBook Pro 14 ที่ความเร็วใช้งานได้จริง จุดอ่อนตามจริง: 20,000 mAh เป็นความจุน้อยที่สุดในที่นี้; พอร์ต USB-C แบบฝังต้องเสียบสายในมุมเฉพาะ; ต้องใช้อะแดปเตอร์ติดผนังกำลังสูงเพื่อชาร์จกลับเร็วแต่ไม่ได้ให้มา

จุดเด่น

  • ✓บางราว 11 มม. ที่ 270 กรัม — พกในกระเป๋าได้จริงสำหรับแบต 100W ความจุ 20,000 mAh
  • ✓99.9 Wh — ผ่านเกณฑ์สายการบิน IATA อย่างชัดเจน
  • ✓PD 100W ชาร์จ MacBook Air เต็มความเร็ว
  • ✓รูปทรงบางระดับบัตรเครดิตใส่กระเป๋าข้างเสื้อแจ็คเก็ตได้

จุดด้อย

  • ✗20,000 mAh เป็นความจุน้อยที่สุดในการเปรียบเทียบนี้
  • ✗พอร์ต USB-C แบบฝังต้องเสียบสายในมุมเฉพาะ

รายละเอียดคะแนน

ผลลัพธ์ PD สูงสุด
4.8
ความจุ
3.5
การชาร์จพร้อมกัน
3.8
ความสามารถในการพกพา
5.0
ความคุ้มค่า
4.3
Capacity
20,000 mAh (99.9 Wh)
Max USB-C PD Output
100W
Ports
USB-C ×2, USB-A ×1
Thickness
~11 mm
Weight
270 g
Airline Compliant
Yes (99.9 Wh)

มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

3Aความจุดีที่สุด / ชาร์จพร้อมกันดีที่สุดZendure SuperTank Pro 100W Power Bank

Zendure SuperTank Pro 100W Power Bank

ความจุดีที่สุด + พร้อมกัน — 26,800 mAh ที่ 100W+30W+18W พร้อมกัน ใกล้ขีดจำกัดสายการบิน 100 Wh; บางสายการบินปฏิเสธจากการตรวจดู; ตัวเครื่องอุ่นขึ้น

Zendure SuperTank Pro ที่ราว US$129 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ใช้หนักที่ต้องการความจุถือขึ้นเครื่องที่ถูกกฎหมายสูงสุดพร้อมพฤติกรรมการชาร์จหลายอุปกรณ์พร้อมกันที่ดีที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ 26,800 mAh (99.36 Wh) เป็นความจุมากที่สุดภายในขีดจำกัด IATA พฤติกรรมพอร์ตพร้อมกันดีที่สุดในที่นี้สำหรับแล็ปท็อปพร้อมโทรศัพท์: พอร์ตหลัก 100W คงกำลังจ่ายเต็มขณะที่พอร์ต 2 จ่าย 30W พร้อมกัน จอ LCD ในตัวแสดงค่า Wh ที่เหลือแบบแม่นยำ อินพุต USB-C 100W ทำให้ชาร์จกลับตัวเองได้เร็ว (0% ถึง 80% ใน ~90 นาที) จุดอ่อนตามจริง: 565 กรัมและความใกล้ขีดจำกัดสายการบิน 100 Wh (บางสายการบินปฏิเสธ); ตัวเครื่องอุ่นขึ้นภายใต้ภาระชาร์จหลายอุปกรณ์พร้อมกัน

จุดเด่น

  • ✓26,800 mAh (99.36 Wh) — ความจุที่นำขึ้นเครื่องได้สูงสุดในการเปรียบเทียบนี้
  • ✓พฤติกรรมพร้อมกันดีที่สุด: พอร์ต 1 100W + พอร์ต 2 30W + USB-A 18W พร้อมกัน
  • ✓จอ LCD แสดงค่า Wh ที่เหลือแบบแม่นยำสำหรับวางแผนการเดินทาง
  • ✓อินพุต 100W สำหรับชาร์จกลับตัวเองเร็ว (0% ถึง 80% ใน ~90 นาที)

จุดด้อย

  • ✗99.36 Wh ใกล้ขีดจำกัด 100 Wh ทำให้บางสายการบินปฏิเสธจากการตรวจดู
  • ✗565 กรัมและตัวเครื่องอุ่นขึ้นภายใต้ภาระชาร์จหลายอุปกรณ์พร้อมกัน

รายละเอียดคะแนน

ผลลัพธ์ PD สูงสุด
4.8
ความจุ
5.0
การชาร์จพร้อมกัน
5.0
ความสามารถในการพกพา
3.5
ความคุ้มค่า
4.0
Capacity
26,800 mAh (99.36 Wh)
Max USB-C PD Output
100W
Ports
USB-C ×2, USB-A ×1
Simultaneous Output
100W + 30W + 18W simultaneously
Weight
565 g
Airline Compliant
Yes (99.36 Wh — near limit)

มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

สมัครรับจดหมายข่าว

ข่าวสารและของใหม่เป็นครั้งคราว ไม่มีสแปม

เราเคารพความเป็นส่วนตัวของคุณ ยกเลิกได้ทุกเมื่อ ความเป็นส่วนตัว

4B+ดีที่สุดสำหรับ iPhone / ไร้สาย MagSafeMophie Powerstation Pro XL (MagSafe Wireless)

Mophie Powerstation Pro XL (MagSafe Wireless)

ดีที่สุดสำหรับ iPhone/MagSafe — ไร้สาย Qi2 ในตัวที่ 15W + PD 25W ที่ 20,000 mAh หนักที่สุดที่ 680 กรัม; PD 25W จะไม่ชาร์จแล็ปท็อปเต็มความเร็ว

Mophie Powerstation Pro XL เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ใช้ iPhone ที่ต้องการการชาร์จไร้สายที่รองรับ Qi2/MagSafe ในตัวแบตสำรองควบคู่กับ USB-C PD แผ่นชาร์จไร้สายในตัวขจัดการต้องหยิบสายเมื่อชาร์จ iPhone — สะดวกจริงสำหรับการใช้บนโต๊ะและข้างเตียง 20,000 mAh (ราว 74 Wh) อยู่ในขีดจำกัด IATA อย่างสบาย จุดอ่อนตามจริง: 680 กรัมหนักที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ — แผ่นชาร์จไร้สายเพิ่มความเทอะทะจริง; กำลังจ่าย USB-C สูงสุด 25W ต่ำที่สุดในที่นี้และจะไม่ชาร์จ MacBook Air เต็มความเร็ว; กำลังจ่ายไร้สาย MagSafe คือ 15W; US$149 แพงสำหรับ PD 25W พร้อมไร้สาย

จุดเด่น

  • ✓แผ่นไร้สาย Qi2/MagSafe ในตัว — ไม่ต้องใช้สายสำหรับชาร์จ iPhone
  • ✓20,000 mAh (74 Wh) — ส่วนเผื่อการผ่านเกณฑ์สายการบิน IATA ที่สบาย
  • ✓คุณภาพการประกอบระดับพรีเมียมของ Mophie พร้อมด้านหลังหุ้มยางกันลื่น
  • ✓ชาร์จแบบสายและไร้สายพร้อมกันจากเครื่องเดียว

จุดด้อย

  • ✗680 กรัมหนักที่สุดในการเปรียบเทียบนี้
  • ✗กำลังจ่าย USB-C 25W ต่ำที่สุดในที่นี้ — จะไม่ชาร์จ MacBook Air หรือ Pro เต็มความเร็ว

รายละเอียดคะแนน

ผลลัพธ์ PD สูงสุด
2.5
ความจุ
3.5
การชาร์จพร้อมกัน
4.0
ความสามารถในการพกพา
2.5
ความคุ้มค่า
3.0
Capacity
20,000 mAh (~74 Wh)
Max USB-C PD Output
25W
Wireless Charging
Qi2 / MagSafe compatible at 15W
Ports
USB-C ×1, USB-A ×1
Weight
680 g
Airline Compliant
Yes (74 Wh)

ไม่มีจำหน่ายในประเทศของคุณ

5B+ดีที่สุดงบประหยัด / คุ้มค่าหลายพอร์ตที่สุดINIU B63 25000mAh Power Bank

INIU B63 25000mAh Power Bank

ดีที่สุดงบประหยัด — 25,000 mAh, สามพอร์ตพร้อมกัน, โปรโตคอลชาร์จเร็วครบที่ US$35 PD สูงสุด 65W; วัสดุโพลีคาร์บอเนต

INIU B63 ที่ราว US$35 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับคนเดินทางและผู้ใช้ประจำวันที่ต้องชาร์จสามอุปกรณ์พร้อมกันด้วยความคุ้มค่าที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ 25,000 mAh พร้อมพอร์ตขาออกสามพอร์ต (USB-C 65W + USB-C 22.5W + USB-A 22.5W) และการรองรับโปรโตคอลชาร์จเร็วที่ครอบคลุมที่สุด (PD, QC4+, QC3.0, AFC, SCP, FCP) ในรายการนี้ 92.5 Wh ผ่านเกณฑ์ IATA ด้วยส่วนเผื่อที่สบาย จุดอ่อนตามจริง: กำลังจ่าย PD สูงสุด 65W หมายความว่า MacBook Pro ขณะใช้งานหนักชาร์จช้าหรือหยุดนิ่ง; วัสดุโพลีคาร์บอเนตไม่ใช่อะลูมิเนียม; กำลังจ่ายสามพอร์ตพร้อมกันจำกัดงบรวมที่แบ่งกันราว 90W

จุดเด่น

  • ✓พอร์ตขาออกสามพอร์ตพร้อมกัน: USB-C 65W + USB-C 22.5W + USB-A 22.5W
  • ✓รองรับโปรโตคอลชาร์จเร็วครอบคลุมที่สุด: PD, QC4+, QC3.0, AFC, SCP, FCP
  • ✓25,000 mAh (92.5 Wh) — นำขึ้นเครื่องได้ด้วยส่วนเผื่อที่สบาย
  • ✓คุ้มค่าที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ที่ราว US$35

จุดด้อย

  • ✗กำลังจ่าย PD สูงสุด 65W ชาร์จ MacBook Pro ขณะใช้งานหนักช้าหรือหยุดนิ่ง
  • ✗วัสดุโพลีคาร์บอเนตที่ US$35 — ใช้งานได้แต่ทนทานน้อยกว่าอะลูมิเนียม

รายละเอียดคะแนน

ผลลัพธ์ PD สูงสุด
3.5
ความจุ
4.5
การชาร์จพร้อมกัน
4.5
ความสามารถในการพกพา
3.8
ความคุ้มค่า
5.0
Capacity
25,000 mAh (92.5 Wh)
Max USB-C PD Output
65W
Ports
USB-C ×2, USB-A ×1
Fast Charge Protocols
PD 3.0, QC4+, QC3.0, AFC, SCP, FCP
Weight
475 g
Airline Compliant
Yes (92.5 Wh)

มีจำหน่ายในสหรัฐฯ

สินค้าThicknessWireless ChargingFast Charge Protocols
Anker 737 Power Bank (PowerCore 24K)24,000 mAh (87.6 Wh)140W (EPR PD 3.1)USB-C ×2, USB-A ×160W + 60W (when two ports used)630 gYes (87.6 Wh)———
Baseus Blade 100W Power Bank20,000 mAh (99.9 Wh)100WUSB-C ×2, USB-A ×1—270 gYes (99.9 Wh)~11 mm——
Zendure SuperTank Pro 100W Power Bank26,800 mAh (99.36 Wh)100WUSB-C ×2, USB-A ×1100W + 30W + 18W simultaneously565 gYes (99.36 Wh — near limit)———
Mophie Powerstation Pro XL (MagSafe Wireless)20,000 mAh (~74 Wh)25WUSB-C ×1, USB-A ×1—680 gYes (74 Wh)—Qi2 / MagSafe compatible at 15W—
INIU B63 25000mAh Power Bank25,000 mAh (92.5 Wh)65WUSB-C ×2, USB-A ×1—475 gYes (92.5 Wh)——PD 3.0, QC4+, QC3.0, AFC, SCP, FCP

USB-C PD 100W: หมายความว่าอย่างไรและชาร์จอุปกรณ์ใดได้จริง

USB Power Delivery (PD) 3.0 ที่ 100W คือโปรโตคอลการชาร์จที่ทำให้แบตสำรองชาร์จแล็ปท็อปได้อย่างมีความหมายแทนที่จะแค่เติมไฟทีละน้อย MacBook Air (M3) ต้องการ 45W–67W จึงจะชาร์จด้วยความเร็วที่เป็นประโยชน์ MacBook Pro 14 นิ้วต้องการ 70W–96W เพื่อชาร์จได้จริงขณะใช้งานหนัก Dell XPS 13 และ Lenovo ThinkPad X1 Carbon ทั้งคู่รองรับการชาร์จ USB-C PD ที่ 65W หากไม่มีกำลัง PD อย่างน้อย 60W การเสียบแล็ปท็อปเข้ากับแบตสำรองขณะทำงานจะทำให้แล็ปท็อปดึงไฟมากกว่าที่แบตจ่ายให้ — แบตเตอรี่ยังคงลดลง เพียงแต่ช้าลงเท่านั้น ที่กำลังจ่าย PD 100W แล็ปท็อปสำหรับผู้บริโภครุ่นปัจจุบันทุกเครื่องยกเว้น MacBook Pro 16 นิ้ว (ซึ่งรองรับสูงสุด 140W) จะชาร์จด้วยความเร็วเต็มที่จากแบตสำรองได้

Anker 737 รองรับ USB-C PD สูงสุด 140W ที่พอร์ตหลัก (PD 3.1 Extended Power Range) — เป็นแบตสำรองรุ่นแรกในการเปรียบเทียบนี้ที่เกินขีดจำกัดมาตรฐาน 100W จุดนี้สำคัญโดยเฉพาะกับ MacBook Pro 16 นิ้ว ที่สามารถชาร์จเต็มได้จาก 140W ส่วน Baseus Blade 100W, Zendure SuperTank Pro และ Mophie Powerstation Pro XL ทั้งหมดรองรับ PD 100W ผ่าน USB-C ขณะที่ INIU B63 รองรับ PD 65W — เพียงพอสำหรับชาร์จอัลตราบุ๊กส่วนใหญ่แต่ไม่พอสำหรับชาร์จ MacBook Pro 16 ขณะใช้งานหนัก กำลังจ่ายของพอร์ต USB-C เมื่อใช้หลายพอร์ตพร้อมกันคือจุดต่างที่ซ่อนอยู่: Anker 737 ลดพอร์ต PD จาก 140W เหลือ 60W เมื่อเสียบอุปกรณ์ที่สอง Baseus Blade แบ่งกำลังรวมระหว่างพอร์ต ส่วน Zendure คงไว้ 100W ที่พอร์ตหลักพร้อมจ่ายสูงสุด 30W ที่พอร์ตรองพร้อมกัน

การนำแบตสำรองขึ้นเครื่องบินถูกกำหนดโดยข้อบังคับของสมาคมขนส่งทางอากาศระหว่างประเทศ (IATA) ซึ่งจำกัดแบตสำรองแต่ละก้อนไว้สูงสุด 100 Wh (วัตต์-ชั่วโมง) สำหรับการถือขึ้นเครื่องโดยไม่ต้องขออนุมัติพิเศษ ความสัมพันธ์ระหว่าง mAh กับ Wh ขึ้นกับแรงดันเซลล์: Wh = (mAh × V) / 1000 ที่แรงดันเซลล์มาตรฐาน 3.7V: 20,000 mAh = 74 Wh (ผ่าน); 26,800 mAh = 99.16 Wh (ผ่าน ใกล้ขีดจำกัด); 30,000 mAh = 111 Wh (ไม่ผ่านสำหรับการถือขึ้นเครื่องปกติ) Anker 737 ที่ 24,000 mAh × 3.65V = 87.6 Wh — ผ่าน Zendure SuperTank Pro ที่ 26,800 mAh = 99.36 Wh — ผ่านแต่ห่างจากขีดจำกัดเพียง 0.64 Wh บางสายการบินปฏิเสธจากการตรวจสอบเพราะใกล้ขีดจำกัด จึงแนะนำให้พกแผ่นสเปกผลิตภัณฑ์ติดตัว INIU B63 ที่ 25,000 mAh = 92.5 Wh — ผ่าน

ความจุจริงเทียบกับ mAh ที่ระบุ: ทำไมตัวเลขจึงต่างกัน

แบตสำรองที่ระบุ 20,000 mAh ไม่ได้จ่าย 20,000 mAh ให้อุปกรณ์ของคุณ ค่าที่ระบุวัดที่แรงดันเซลล์ภายใน (โดยทั่วไป 3.6V–3.7V) เมื่อตัวแปลง DC-DC ของแบตแปลงไฟไปเป็นแรงดันขาออกที่อุปกรณ์ของคุณรับ (5V, 9V, 12V, 20V ขึ้นกับโปรโตคอลการชาร์จ) การสูญเสียจากการแปลง 10–20% เป็นเรื่องปกติสำหรับแบตสำรองคุณภาพดี และสูงถึง 30% สำหรับวงจรขับคุณภาพต่ำ แบต 20,000 mAh ที่ประสิทธิภาพ 85% ที่ขาออก 5V จะจ่ายความจุที่ใช้ได้จริงประมาณ 17,000 mAh ที่ 5V — หรือราว 15.3 Ah ที่ 20V (กำลังจ่าย PD 100W) แบตก้อนเดียวกันอาจจ่ายความจุใช้ได้จริงเพียง 14,000 mAh หากประสิทธิภาพตัวแปลง DC แบบเพิ่มแรงดันลดลงอีกที่แรงดันสูงขึ้น

เกณฑ์เปรียบเทียบที่ใช้ได้จริงคือ จำนวนครั้งที่อุปกรณ์หนึ่ง ๆ ชาร์จจาก 0% ถึง 100% iPhone 16 มาตรฐานมีแบตเตอรี่ราว 3,561 mAh Samsung Galaxy S25 มีราว 4,000 mAh MacBook Air M3 มีราว 52.6 Wh (ประมาณ 14,220 mAh ที่ 3.7V) ด้วยแบตสำรอง 20,000 mAh ที่ประสิทธิภาพ 85% คุณคาดหวังการชาร์จ iPhone 16 ได้ราว 5 ครั้ง, Galaxy S25 ราว 4.3 ครั้ง หรือ MacBook Air ราว 1.2 ครั้ง Anker 737 ที่ 24,000 mAh ให้การชาร์จ MacBook Air ราว 1.4 ครั้ง หรือ iPhone 16 ราว 5.8 ครั้ง Zendure SuperTank Pro ที่ 26,800 mAh ให้การชาร์จ MacBook Air ราว 1.6 ครั้ง หรือ iPhone 16 ราว 6.4 ครั้ง

เวลาชาร์จกลับจาก 0% ถึง 100% สำคัญสำหรับแบตสำรองที่ใช้ทุกวัน แบตสำรอง 24,000 mAh ที่ชาร์จกลับผ่านที่ชาร์จ USB-C PD 65W จะใช้เวลาประมาณ 2.5–3 ชั่วโมงจึงเต็ม ถ้าชาร์จกลับผ่านอะแดปเตอร์ USB-C 18W มาตรฐาน แบตก้อนเดียวกันจะใช้เวลา 6–8 ชั่วโมง Anker 737 มีพอร์ตชาร์จผ่าน 140W — คุณสามารถชาร์จทั้งตัวแบตสำรองและแล็ปท็อปที่เชื่อมต่อพร้อมกันจากอะแดปเตอร์ติดผนัง 140W เพียงตัวเดียว Baseus Blade 100W รองรับอินพุต 100W เพื่อชาร์จกลับตัวเองได้เร็ว Zendure SuperTank Pro รองรับอินพุต 100W ชาร์จกลับถึง 80% ในราว 90 นาทีด้วยอะแดปเตอร์ 100W

อะไรทำให้แบตสำรองมีประโยชน์จริงในการเดินทางและพกพาประจำวัน

น้ำหนักและรูปทรงเป็นตัวกำหนดว่าแบตสำรองจะถูกพกไปจริงหรือไม่ แบตสำรองที่นอนอยู่ในกระเป๋าเพราะหนักหรือเทอะทะเกินกว่าจะหยิบไปนัดกาแฟ ก็ไม่มีประโยชน์ Baseus Blade 100W ที่ 270 กรัมและหนาราว 11 มม. ใส่กระเป๋าข้างเสื้อแจ็คเก็ตได้ — พกในกระเป๋าได้จริงสำหรับแบต 20,000 mAh INIU B63 ที่ 475 กรัม เบากว่า Anker 737 (630 กรัม) และ Zendure SuperTank Pro (565 กรัม) ขณะที่ให้พอร์ตชาร์จพร้อมกันมากกว่า Mophie Powerstation Pro XL ที่ 680 กรัม หนักที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ — สมเหตุสมผลด้วยแผ่นชาร์จไร้สาย MagSafe แต่รู้สึกได้ชัดเมื่ออยู่ในกระเป๋า

พฤติกรรมการชาร์จพร้อมกันเป็นรายละเอียดการใช้งานที่สำคัญที่สุดสำหรับผู้ที่ชาร์จหลายอุปกรณ์ แบตสำรองทั้งห้ารุ่นในการเปรียบเทียบนี้ชาร์จหลายอุปกรณ์พร้อมกันได้ แต่พฤติกรรมการกระจายกำลังต่างกันอย่างมาก Anker 737 จ่าย 140W ที่พอร์ต USB-C 1 เพียงพอร์ตเดียว เมื่อคุณเสียบอุปกรณ์เข้าพอร์ต USB-C 2 มันจะเจรจาใหม่และแบ่งงบกำลังรวม — พอร์ต 1 ลดเหลือ 60W และพอร์ต 2 ได้สูงสุด 60W เช่นกัน สำหรับผู้ใช้ MacBook Pro ที่ต้องชาร์จโทรศัพท์พร้อมกันด้วย นี่หมายความว่าแล็ปท็อปจะชาร์จช้าลง Zendure SuperTank Pro คงไว้ 100W ที่พอร์ต USB-C หลักพร้อมจ่าย 30W ที่พอร์ต 2 พร้อมกัน — เป็นพฤติกรรมการชาร์จพร้อมกันที่ดีกว่าสำหรับการชาร์จแล็ปท็อปพร้อมโทรศัพท์

การรองรับโปรโตคอลชาร์จเร็วของอุปกรณ์เป็นเรื่องสำคัญ USB-C PD ครอบคลุม Apple, Google Pixel, Samsung Galaxy และแล็ปท็อปสมัยใหม่ส่วนใหญ่ Qualcomm Quick Charge 4+ (QC4+) ครอบคลุม Samsung และ Android รุ่นเก่า Huawei AFC (Adaptive Fast Charge) ครอบคลุมโทรศัพท์ Huawei แบตสำรองทั้งห้ารุ่นในการเปรียบเทียบนี้รองรับ USB-C PD ในระดับหนึ่ง INIU B63 รองรับเพิ่มเติมทั้ง QC4+, QC3.0, AFC, SCP และ FCP — เป็นการรองรับโปรโตคอลชาร์จเร็วที่ครอบคลุมที่สุดในการเปรียบเทียบนี้สำหรับบ้านที่มีอุปกรณ์หลากหลาย มีโทรศัพท์ Android รุ่นเก่าควบคู่กับอุปกรณ์ USB-C สมัยใหม่

แบตสำรองที่ถูกรุ่นสำหรับการใช้งานที่ถูกแบบ

Anker 737 Power Bank (PowerCore 24K) ที่ราว US$119 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ใช้ MacBook และแล็ปท็อปที่ต้องการการชาร์จ USB-C PD ที่เร็วที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ในแบตสำรองที่นำขึ้นเครื่องได้ พอร์ต 140W PD 3.1 EPR เป็นพอร์ตเดียวในการเปรียบเทียบนี้ที่เกิน 100W — ชาร์จ MacBook Pro 16 ได้เต็มความเร็วพร้อมจ่ายไฟที่มีความหมายให้อุปกรณ์ที่สองด้วย จอแสดงผลในตัวบอกความจุที่เหลือเป็นเปอร์เซ็นต์แทนจุด LED — มีประโยชน์กว่าในการวางแผนว่าเหลือชาร์จได้กี่ครั้ง ค่า 87.6 Wh ผ่านเกณฑ์ IATA สำหรับการถือขึ้นเครื่องอย่างสบาย ๆ จุดอ่อนตามจริง: ที่ 630 กรัมถือเป็นหนึ่งในตัวเลือกที่หนักกว่า; พอร์ต PD หลักลดลงมากเมื่อเสียบอุปกรณ์ที่สอง; การชาร์จตัวเองต้องใช้อะแดปเตอร์ 65W ขึ้นไปเพื่อความเร็วที่เหมาะสม

Baseus Blade 100W ที่ราว US$79 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับนักเดินทางธุรกิจที่ต้องการชาร์จแล็ปท็อป 100W ในรูปทรงที่พกง่ายที่สุดที่มี รูปทรงบางระดับบัตรเครดิตที่ 11 มม. และ 270 กรัม ทำให้พกในกระเป๋าได้จริงในแบบที่แบตสำรอง 20,000 mAh รุ่นอื่นในการเปรียบเทียบนี้ทำไม่ได้ กำลังจ่าย PD 100W ชาร์จ MacBook Air เต็มความเร็วและ MacBook Pro 14 ที่ความเร็วใช้งานได้จริง ค่า 99.9 Wh ผ่านเกณฑ์สายการบินอย่างชัดเจน จุดอ่อนตามจริง: 20,000 mAh เป็นความจุน้อยที่สุดในการเปรียบเทียบนี้; รูปทรงบางทำให้ต้องเสียบสายชาร์จในมุมเฉพาะเพราะพอร์ต USB-C ฝังเข้าไปในขอบ; การชาร์จกลับผ่านสายที่ให้มาที่ 100W เร็วแต่ต้องใช้อะแดปเตอร์ติดผนังกำลังสูงซึ่งไม่ได้ให้มาในกล่อง

Zendure SuperTank Pro ที่ราว US$129 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับช่างภาพ ช่างวิดีโอ และผู้ใช้มือถือหนักที่ต้องการความจุถือขึ้นเครื่องที่ถูกกฎหมายสูงสุดพร้อมการชาร์จหลายอุปกรณ์พร้อมกัน 26,800 mAh (99.36 Wh) เป็นความจุมากที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ภายในขีดจำกัดสายการบิน พฤติกรรมการชาร์จพร้อมกัน (พอร์ต 1 100W + พอร์ต 2 30W + USB-A 18W) ทำให้เป็นรุ่นที่ดีที่สุดในการเปรียบเทียบนี้สำหรับการจ่ายไฟแล็ปท็อป แบตเตอรี่กล้อง และโทรศัพท์พร้อมกัน จอ LCD ในตัวแสดงค่า Wh ที่เหลือแบบแม่นยำแทนเปอร์เซ็นต์ จุดอ่อนตามจริง: 565 กรัมหนักสำหรับพกในกระเป๋าประจำวัน; ความใกล้ขีดจำกัดสายการบิน 100 Wh ทำให้บางสายการบินปฏิเสธจากการตรวจดูฉลาก — พกแผ่นสเปกไว้; ตัวเครื่องอุ่นขึ้นขณะชาร์จหลายอุปกรณ์พร้อมกัน

Mophie Powerstation Pro XL ที่ราว US$149 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับผู้ใช้ iPhone ที่ต้องการความสะดวกของการชาร์จไร้สายที่รองรับ MagSafe ควบคู่กับ USB-C PD ในอุปกรณ์เดียว แผ่นชาร์จไร้สาย Qi2/MagSafe ในตัวขจัดความจำเป็นในการใช้สายแยกเมื่อชาร์จ iPhone — มีประโยชน์สำหรับการชาร์จข้างเตียงหรือบนโต๊ะที่การเอื้อมหาสายเป็นความยุ่งยาก พอร์ต USB-C PD 25W ชาร์จ iPad หรือแล็ปท็อปขนาดเล็กที่ความเร็วปานกลาง ที่ 20,000 mAh (ราว 74 Wh) อยู่ในขีดจำกัดถือขึ้นเครื่องอย่างสบาย จุดอ่อนตามจริง: 680 กรัมหนักที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ — แผ่นชาร์จไร้สายเพิ่มความเทอะทะ; กำลังจ่าย USB-C 25W ต่ำที่สุดในการเปรียบเทียบนี้และจะไม่ชาร์จ MacBook Pro หรือ Air เต็มความเร็ว; กำลังจ่ายชาร์จไร้สาย MagSafe คือ 15W ซึ่งช้ากว่ากำลังจ่ายแบบสาย 25W

INIU B63 ที่ราว US$35 เป็นตัวเลือกที่ถูกต้องสำหรับคนเดินทางและผู้ใช้ประจำวันที่ต้องชาร์จสามอุปกรณ์พร้อมกันด้วยความคุ้มค่าที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ 25,000 mAh พร้อมพอร์ตขาออกสามพอร์ต (USB-C 65W + USB-C 22.5W + USB-A 22.5W) หมายความว่าโทรศัพท์ หูฟัง และแท็บเล็ตชาร์จพร้อมกันได้จากเครื่องเดียว การรองรับโปรโตคอล QC4+, QC3.0, AFC, SCP และ FCP ทำให้เข้ากันได้กับมาตรฐานชาร์จเร็วแทบทุกแบบที่ใช้ในอุปกรณ์ Android และ Apple ปัจจุบัน จอ LED แสดงตัวบ่งชี้ระดับพลังงานสี่ขั้น จุดอ่อนตามจริง: กำลังจ่ายสูงสุด 65W หมายความว่า MacBook Pro ขณะใช้งานหนักจะชาร์จช้าหรือหยุดนิ่ง; คุณภาพการประกอบที่ US$35 ใช้งานได้แต่ผิวภายนอกเป็นพลาสติกไม่ใช่อะลูมิเนียม; พฤติกรรมสามพอร์ตพร้อมกันลดกำลังจ่ายของแต่ละพอร์ต — กำลังจ่ายรวมพร้อมกันถูกจำกัดที่ราว 90W กระจายไปทั้งสามพอร์ต

คำถามที่พบบ่อย

ฉันจะคำนวณได้อย่างไรว่าแบตสำรองนำขึ้นเครื่องบินได้?▼
กฎ IATA คือสูงสุด 100 Wh ต่อแบตสำรองหนึ่งก้อนสำหรับการถือขึ้นเครื่องโดยไม่ต้องขออนุมัติพิเศษ และจำกัดสองก้อนต่อผู้โดยสาร หน้าผลิตภัณฑ์แบตสำรองส่วนใหญ่ระบุค่า Wh โดยตรง — มองหาบนบรรจุภัณฑ์หรือฉลากผลิตภัณฑ์ ไม่ใช่หัวข้อรายการ Amazon ที่เน้น mAh เพื่อการตลาด หากระบุเฉพาะ mAh: Wh = mAh × แรงดันที่ระบุ / 1000 แบตลิเธียมสมัยใหม่ส่วนใหญ่มีแรงดันเซลล์ที่ระบุ 3.6V หรือ 3.7V แบต 26,800 mAh ที่ 3.7V = 99.16 Wh — ถูกกฎหมายแต่ใกล้ขีดจำกัดมากจนบางสายการบินปฏิเสธจากการตรวจดู แบต 20,000 mAh ที่ 3.7V = 74 Wh — ผ่านชัดเจนด้วยส่วนเผื่อที่สบาย แบตสำรองเกิน 100 Wh จนถึง 160 Wh ต้องขออนุมัติจากสายการบินก่อนเดินทางและโหลดใต้ท้องเครื่องไม่ได้ แบตสำรองเกิน 160 Wh ขึ้นเครื่องบินพาณิชย์ไม่ได้เลย หมายเหตุ: ไม่ควรโหลดแบตสำรองใต้ท้องเครื่องไม่ว่าความจุเท่าใด — เซลล์ลิเธียมที่ขัดข้องในห้องเก็บสัมภาระเป็นความเสี่ยงไฟไหม้โดยไม่มีทางเข้าถึงเพื่อดับ
แบตสำรอง 100W จะชาร์จแล็ปท็อปของฉันเต็มความเร็วได้จริงไหม?▼
ขึ้นอยู่กับความต้องการการชาร์จของแล็ปท็อปและพฤติกรรม PD ของแบตสำรองขณะใช้งานหนัก MacBook Air M3 (30W ถึงสูงสุด 67W): แบตสำรอง 65W หรือ 100W ชาร์จได้เต็มความเร็วเมื่อแล็ปท็อปหลับหรือไม่ใช้งาน แต่ในการใช้งานเบาการดึงไฟ 30W มักอยู่ในวิสัยของแบตสำรองทุกรุ่นเหล่านี้ MacBook Pro 14 (67W ถึงสูงสุด 96W): แบต PD 100W ชาร์จเต็มความเร็วได้เฉพาะเมื่อแบตคงกำลังจ่าย 100W เต็มได้ภายใต้ภาระต่อเนื่อง — Anker 737 (140W), Baseus Blade (100W) และ Zendure SuperTank Pro (100W ที่พอร์ตหลัก) ทำได้ MacBook Pro 16 (96W ถึงสูงสุด 140W): มีเพียง Anker 737 (140W EPR) ที่ชาร์จเต็มความเร็ว แบต 100W ชาร์จได้แต่ช้ากว่าที่ชาร์จ 140W ที่ให้มา ข้อควรระวังสำคัญ: หากคุณเสียบอุปกรณ์ที่สองพร้อมกัน กำลังจ่ายของพอร์ตหลักจะลดลง ตรวจสอบพฤติกรรมหลายพอร์ตพร้อมกันก่อนจะสันนิษฐานว่าแล็ปท็อปชาร์จเต็มความเร็วขณะที่โทรศัพท์ก็เสียบอยู่ด้วย
ความแตกต่างจริงระหว่างแบตสำรอง US$35 กับ US$119 คืออะไร?▼
มีสามสิ่งที่ต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ อย่างแรก กำลังจ่าย PD สูงสุด: INIU B63 ราคา US$35 จ่ายได้สูงสุด PD 65W; Anker 737 ราคา US$119 จ่าย PD 140W EPR สำหรับการชาร์จโทรศัพท์และหูฟัง 65W มากเกินพอ — คุณจะไม่รู้สึกถึงความต่างเลย สำหรับการชาร์จแล็ปท็อปขณะใช้งานหนัก 140W เทียบกับ 65W คือความต่างระหว่างชาร์จเต็มความเร็วกับชาร์จช้าหรือไม่ชาร์จเลย อย่างที่สอง คุณภาพ IC ชาร์จและเซลล์แบตเตอรี่: แบตสำรองพรีเมียมใช้เซลล์ลิเธียมเกรดสูงกว่าที่คงความจุได้ดีกว่าหลังผ่าน 500+ รอบชาร์จ แบตสำรองงบจำกัดมักใช้เซลล์ที่เสื่อมชัดเจนกว่าหลัง 200–300 รอบ — ความจุใช้ได้จริงของแบต US$35 หลังใช้งานประจำวันสองปีมักอยู่ที่ 70–75% ของที่ระบุ; Anker US$119 คงไว้ใกล้ 85–90% อย่างที่สาม ความทนทานของวัสดุ: โครงสร้างอะลูมิเนียมชิ้นเดียว (Anker 737) เทียบกับเปลือกโพลีคาร์บอเนต (INIU B63) สำหรับผู้ใช้ส่วนใหญ่ที่ชาร์จโทรศัพท์และหูฟังเป็นหลักและเปลี่ยนแบตสำรองทุก 2–3 ปีอยู่แล้ว INIU US$35 เป็นการซื้อที่สมเหตุสมผล สำหรับผู้ใช้ MacBook ที่พกแบตทุกวันและคาดว่าจะใช้ได้ 4–5 ปี ราคาพรีเมียมก็คุ้มค่า

รายละเอียดสินค้าที่แนะนำในบทความนี้

ราคามีการเปลี่ยนแปลง โปรดตรวจสอบราคาล่าสุดที่ร้านค้า

โฆษณา — บทความนี้มีลิงก์พันธมิตรการเปิดเผยพันธมิตร

ความคิดเห็นและคำถาม

การพูดคุยอยู่ที่ nattzy ฟอรัมชุมชนของเรา เข้าสู่ระบบด้วย Google เพื่อร่วมพูดคุย

ดูกระทู้พูดคุยของหน้านี้บน nattzy ↗

ยังตัดสินใจไม่ได้? ถามคำถามของคุณเองกับชุมชน — ถามบน nattzy ↗

บทความที่เกี่ยวข้อง

ดูล่าสุด

ยังไม่มีรายการที่คุณดู

ราคาและสต็อกเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ โปรดตรวจสอบข้อมูลล่าสุดที่ร้านค้าก่อนซื้อ