USB Hub ที่ดีที่สุด 2026: เปรียบเทียบ 5 ตัวเลือก
Writerกองบรรณาธิการ Pickly
อัปเดต 2026-09-25
ฮับและด็อก USB ห้ารุ่น — ตั้งแต่ CalDigit TS4 ที่เป็นมาตรฐาน Thunderbolt 4 ระดับมืออาชีพ ไปจนถึงฮับ Elecom ที่สั่งซื้อออนไลน์ได้วันนี้ และ Anker 564 ที่ครอบคลุมความต้องการ 90% ในราคาเพียงเศษเสี้ยว ความต่างระหว่างฮับกับด็อกสำคัญกว่าจำนวนพอร์ต
คำตอบสั้น ๆ
CalDigit TS4 คือมาตรฐานระดับมืออาชีพ มาพร้อม 18 พอร์ต รวมถึงอีเทอร์เน็ต 2.5 กิกะบิต, USB-A ความเร็ว 10Gbps สามพอร์ต, Thunderbolt 4 แบบดาวน์สตรีม, DisplayPort 1.4 และช่องอ่านการ์ด SD พร้อมการชาร์จเครื่องโฮสต์ 98W ที่เพียงพอสำหรับ MacBook Pro 16 นิ้วขณะทำงานหนักต่อเนื่อง ส่วน Anker 564 เป็นฮับ 7-in-1 แบบใช้ไฟจากบัสสำหรับการเดินทาง, Satechi V3 ให้การชาร์จผ่าน 100W ควบคู่กับ HDMI 4K 60Hz, Elecom U3HC-A430BBK เป็นฮับ USB-A ราคาประหยัด และ Plugable UD-6950Z รองรับจอ 4K สองจอได้โดยไม่ต้องใช้ Thunderbolt
📋วิธีที่เราเปรียบเทียบ
ผลิตภัณฑ์แต่ละชิ้นได้รับการประเมินจากสเปคที่มีเอกสาร, เกณฑ์มาตรฐานจากบุคคลที่สาม และรายงานผู้ใช้ที่ยืนยัน การให้คะแนนครอบคลุมจำนวนพอร์ตและความหลากหลาย, USB-C data throughput (USB 3.2 Gen2 กับ Thunderbolt 4), Power Delivery pass-through wattage, ความสามารถในการส่งออกดิสเพลย์ และความพร้อมจำหน่ายในร้านค้า
ดีที่สุดโดยรวม: CalDigit TS4 เป็นเกณฑ์มาตรฐาน Thunderbolt 4 dock มืออาชีพ — 18 พอร์ต, ชาร์จโฮสต์ 98W, 2.5 Gigabit Ethernet, 3× USB-A 10Gbps, 2× USB-C 10Gbps, Thunderbolt 4 downstream, DisplayPort 1.4, SD card reader และคู่ USB-A และ USB-C ด้านหน้าสำหรับการเข้าถึงอุปกรณ์ต่อพ่วงที่ง่าย สายเดียว Thunderbolt 4 ไปยังแล็ปท็อปจัดการข้อมูล, การชาร์จ และผลลัพธ์ดิสเพลย์พร้อมกัน มันตัวเลือกที่แพงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ ความอ่อนแอที่ตรงไปตรงมา: ราคาสมควรเท่านั้นหากใช้พอร์ต 18 ส่วนใหญ่; ต้องใช้พอร์ต Thunderbolt 4 โฮสต์สำหรับแบนด์วิดท์เต็ม; ฟุตพิ้นต์กายภาพขนาดใหญ่ (รูปแบบหอคณะ 175 มม.) สำหรับอุปกรณ์ถาวร — ไม่ใช่ตัวเลือกพกพา
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
ไม่มีจำหน่ายในประเทศของคุณ
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
ไม่มีจำหน่ายในประเทศของคุณ
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
เหมาะสำหรับใคร?
บทความที่เกี่ยวข้อง
1★ Best PickA+ดีที่สุดโดยรวมCalDigit TS4 Thunderbolt 4 Dock
CalDigit TS4 เป็นเกณฑ์มาตรฐาน Thunderbolt 4 dock มืออาชีพ — 18 พอร์ต, ชาร์จโฮสต์ 98W, 2.5 Gigabit Ethernet, 3× USB-A 10Gbps, 2× USB-C 10Gbps, Thunderbolt 4 downstream, DisplayPort 1.4, SD card reader และคู่ USB-A และ USB-C ด้านหน้าสำหรับการเข้าถึงอุปกรณ์ต่อพ่วงที่ง่าย สายเดียว Thunderbolt 4 ไปยังแล็ปท็อปจัดการข้อมูล, การชาร์จ และผลลัพธ์ดิสเพลย์พร้อมกัน มันตัวเลือกที่แพงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้ ความอ่อนแอที่ตรงไปตรงมา: ราคาสมควรเท่านั้นหากใช้พอร์ต 18 ส่วนใหญ่; ต้องใช้พอร์ต Thunderbolt 4 โฮสต์สำหรับแบนด์วิดท์เต็ม; ฟุตพิ้นต์กายภาพขนาดใหญ่ (รูปแบบหอคณะ 175 มม.) สำหรับอุปกรณ์ถาวร — ไม่ใช่ตัวเลือกพกพา
จุดเด่น
- ✓18 พอร์ตรวม 2.5GbE, 3× USB-A 10Gbps, Thunderbolt 4 downstream, SD card
- ✓ชาร์จโฮสต์ 98W — ครอบคลุม MacBook Pro 16-inch ภายใต้โหลด CPU ยั่งยืน
- ✓สายเดียว Thunderbolt 4 จัดการข้อมูล, ดิสเพลย์ และการชาร์จพร้อมกัน
- ✓2.5 Gigabit Ethernet เกินมาตรฐาน Gigabit บนเครือข่ายที่รองรับ
จุดด้อย
- ✗ราคาพรีเมียมต้องใช้พอร์ตส่วนใหญ่เพื่อพิสูจน์ต้นทุน
- ✗รูปแบบหอคณะ 175 มม. ขนาดใหญ่ — เฉพาะการตั้งค่าเดสก์ถาวร
รายละเอียดคะแนน
- Connection
- Thunderbolt 4 (40Gbps)
- Host charging
- 98W Power Delivery
- Ethernet
- 2.5 Gigabit
- USB-A ports
- 3× USB-A 10Gbps + 1× front USB-A 10Gbps
- Display output
- DisplayPort 1.4 + Thunderbolt display daisy-chain
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
2Aดีที่สุดสำหรับการเดินทางAnker 564 USB-C Hub (7-in-1)
Anker 564 USB-C Hub คือ hub bus-powered 7-in-1 สำหรับผู้ใช้ที่ต้องดิสเพลย์หนึ่งบวก USB-A expansion ในรูปแบบพกพา พอร์ต USB-C 10Gbps data, ผลลัพธ์ HDMI 4K, PD 85W pass-through, พอร์ต USB-A 3.0 สองพอร์ต, SD และ microSD card readers Bus-powered — ไม่จำเป็นต้องใช้ adapter ผนังเพิ่มเติมหรือสายสำหรับ hub เอง มันตัวเลือกที่ถูกที่สองในการเปรียบเทียบนี้ ความอ่อนแอที่ตรงไปตรงมา: PD 85W เหมาะสำหรับ MacBook Air แต่ขอบเขตสำหรับ MacBook Pro 14-inch ภายใต้โหลดยั่งยืน; ผลลัพธ์ HDMI อาจจำกัดอยู่ที่ 4K 30Hz แทนที่จะเป็น 60Hz ในการกำหนดค่าตัวควบคุม USB-C โฮสต์บางอย่าง; bus-powered หมายความว่าแบนด์วิดท์ใช้ร่วมกันทั่วทั้งพอร์ต
จุดเด่น
- ✓Bus-powered — ไม่จำเป็นต้องใช้ adapter ผนังเพิ่มเติม
- ✓7 พอร์ต: USB-C 10Gbps, HDMI, 85W PD, 2× USB-A 3.0, SD, microSD
- ✓ราคาประหยัด — มูลค่าที่ดีสำหรับ hub all-in-one พกพา
- ✓รูปแบบ compact พอดีในกระเป๋าข้างแล็ปท็อป
จุดด้อย
- ✗PD 85W ขอบเขตสำหรับ MacBook Pro 14-inch ภายใต้โหลดยั่งยืน
- ✗HDMI จำกัดถึง 4K 30Hz ในการกำหนดค่าตัวควบคุม USB-C โฮสต์บางอย่าง
รายละเอียดคะแนน
- Connection
- USB-C (USB 3.2 Gen 2, 10Gbps)
- Host charging
- 85W Power Delivery pass-through
- Display output
- 4K HDMI
- USB-A ports
- 2× USB-A 3.0
- Card readers
- SD + microSD
ไม่มีจำหน่ายในประเทศของคุณ
3Aดีที่สุดสำหรับเดสก์สะอาดSatechi V3 Multi-Port Adapter
Satechi V3 Multi-Port Adapter ให้ PD 100W pass-through, HDMI 4K 60Hz, Gigabit Ethernet, SD/microSD card readers และ USB-A 3.0 ในรูปแบบอลูมิเนียม slim ที่ออกแบบเพื่อให้ตรงกับตัวแปรสี MacBook Pro และ MacBook Air ที่ PD 100W มันเป็น adapter bus-powered เพียงอันเดียวในการเปรียบเทียบนี้ที่ครอบคลุม MacBook Pro 16-inch ภายใต้โหลด Gigabit Ethernet เป็นการบวกที่สำคัญเหนือ Anker 564 สำหรับผู้ใช้บนเครือข่ายแบบใช้สาย มันราคาระดับกลาง ความอ่อนแอที่ตรงไปตรงมา: มีจำหน่ายน้อยกว่าในร้านอิเล็กทรอนิกส์หน้าร้านในบางภูมิภาค; bus-powered ด้วยแบนด์วิดท์ใช้ร่วมภายใต้การใช้พอร์ตหนักพร้อมกัน; ผลลัพธ์ HDMI เพียงอันเดียว
จุดเด่น
- ✓PD 100W pass-through — ครอบคลุม MacBook Pro 16-inch ภายใต้โหลด
- ✓ผลลัพธ์ HDMI 4K 60Hz + Gigabit Ethernet ในตัวแอดเตอร์ bus-powered
- ✓Aluminum slim ที่ตรงกับตัวแปรสี MacBook Pro และ Air
- ✓พอร์ต SD/microSD + USB-A 3.0 ในแอดเตอร์เดียว
จุดด้อย
- ✗มีจำหน่ายน้อยกว่าในร้านอิเล็กทรอนิกส์หน้าร้านในบางภูมิภาค
- ✗แบนด์วิดท์ bus-powered ใช้ร่วมกันภายใต้การใช้พอร์ตหนักพร้อมกัน
รายละเอียดคะแนน
- Connection
- USB-C (USB 3.2 Gen 2, 10Gbps)
- Host charging
- 100W Power Delivery pass-through
- Display output
- 4K 60Hz HDMI
- Ethernet
- Gigabit
- Card readers
- SD + microSD
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
สมัครรับจดหมายข่าว
ข่าวสารและของใหม่เป็นครั้งคราว ไม่มีสแปม
4BUSB-A hub ราคาประหยัดที่ดีที่สุดElecom USB-C Hub U3HC-A430BBK (Japan)
Elecom U3HC-A430BBK เป็น hub ราคาประหยัดที่ใช้งานได้จริง: พอร์ต USB-A 3.1 Gen1 4× ที่ 5Gbps แต่ละ, USB-C 60W PD pass-through, การก่อสร้างอลูมิเนียม, มีจำหน่ายทั่วไปที่ร้านค้าออนไลน์รายใหญ่ สำหรับผู้ใช้ที่ต้อง USB-A expansion และการชาร์จแล็ปท็อปโดยไม่มี output ดิสเพลย์หรือ Ethernet, นี้ครอบคลุมข้อกำหนดในราคาประหยัดพร้อมความพร้อมจำหน่ายในร้านค้าอย่างกว้างขวาง ความอ่อนแอที่ตรงไปตรงมา: ไม่มี HDMI, ไม่มี Ethernet, ไม่มี SD card reader; PD 60W ไม่พอสำหรับ MacBook Pro 16-inch ที่โหลด CPU เต็ม; พอร์ต USB-A ที่ 5Gbps (USB 3.1 Gen1) แทนที่จะเป็น 10Gbps (Gen2) ของทางเลือกพรีเมียม
จุดเด่น
- ✓มีจำหน่ายทั่วไปที่ร้านค้าออนไลน์รายใหญ่
- ✓4× USB-A 3.1 Gen1 (5Gbps แต่ละ) + USB-C 60W PD ในหนึ่ง hub
- ✓การก่อสร้างอลูมิเนียมด้วยรูปแบบ compact
- ✓ราคาประหยัด — ตัวเลือกแบบไม่นำเข้าที่ถูกที่สุดในการเปรียบเทียบ
จุดด้อย
- ✗ไม่มี HDMI, ไม่มี Ethernet, ไม่มี SD card reader — USB-A expansion เท่านั้น
- ✗PD 60W ไม่เพียงพอสำหรับ MacBook Pro 16-inch ที่โหลด CPU เต็ม
รายละเอียดคะแนน
- Connection
- USB-C
- Host charging
- 60W Power Delivery pass-through
- USB-A ports
- 4× USB-A 3.1 Gen1 (5Gbps)
- Display output
- None
- Retail availability
- ร้านค้าออนไลน์รายใหญ่
5B+ดีที่สุดสำหรับดิสเพลย์คู่ (ไม่มี Thunderbolt)Plugable UD-6950Z USB-C DisplayLink Dock
Plugable UD-6950Z ใช้เทคโนโลยี DisplayLink 6950Z เพื่อขับเคลื่อนดิสเพลย์ 4K 60Hz สองเครื่องจากพอร์ต USB-C หรือ USB-A 3.0 ใด ๆ โดยไม่มี Thunderbolt — ทำให้เป็นโซลูชัน dual-display เพียงอันเดียวในการเปรียบเทียบนี้ที่เข้าถึงได้จาก MacBook Air (โดยไม่มี Thunderbolt 4 ในรุ่นเก่า) หรือเครื่อง Windows ที่ไม่มี Thunderbolt นอกจากนี้ยังให้ชาร์จโฮสต์ PD 100W, Gigabit Ethernet, พอร์ต USB-A 6× และ USB-C 10Gbps data ต้องติดตั้ง DisplayLink driver บน macOS และ Windows มันราคาแพงเป็นอันดับสองในการเปรียบเทียบนี้ ความอ่อนแอที่ตรงไปตรงมา: ไดรเวอร์ DisplayLink เพิ่มค่าใช้ CPU 5–10% ระหว่างการใช้ดิสเพลย์สองเครื่อง; การอัปเดตไดรเวอร์บางครั้งนำปัญหาความเข้ากันได้ซึ่งต้องรอรีลีสต่อไป; ความราบรื่นเหมาะสำหรับสำนักงาน แต่ไม่อุดมคติสำหรับการแก้ไขวิดีโอหรือเกม
จุดเด่น
- ✓ดิสเพลย์ 4K 60Hz คู่จากพอร์ต USB-C หรือ USB-A ใด ๆ — ไม่จำเป็นต้องใช้ Thunderbolt
- ✓PD 100W host charging + Gigabit Ethernet + 6× USB-A + USB-C 10Gbps
- ✓ทำงานกับ MacBook Air, แล็ปท็อป Windows ที่ไม่มี Thunderbolt และโฮสต์ USB-A
- ✓ชิปセต DisplayLink 6950Z — ปรับปรุงจากรุ่น DisplayLink ก่อนหน้า
จุดด้อย
- ✗ต้องติดตั้ง DisplayLink driver — เพิ่มค่าใช้ CPU 5–10%
- ✗การอัปเดตไดรเวอร์บางครั้งนำปัญหาความเข้ากันได้
รายละเอียดคะแนน
- Connection
- USB-C or USB-A 3.0
- Display output
- Dual 4K 60Hz (DisplayLink)
- Host charging
- 100W Power Delivery
- Ethernet
- Gigabit
- USB-A ports
- 6× USB-A
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
| สินค้า | Ethernet | Card readers | Retail availability | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| CalDigit TS4 Thunderbolt 4 Dock | Thunderbolt 4 (40Gbps) | 98W Power Delivery | 2.5 Gigabit | 3× USB-A 10Gbps + 1× front USB-A 10Gbps | DisplayPort 1.4 + Thunderbolt display daisy-chain | — | — |
| Anker 564 USB-C Hub (7-in-1) | USB-C (USB 3.2 Gen 2, 10Gbps) | 85W Power Delivery pass-through | — | 2× USB-A 3.0 | 4K HDMI | SD + microSD | — |
| Satechi V3 Multi-Port Adapter | USB-C (USB 3.2 Gen 2, 10Gbps) | 100W Power Delivery pass-through | Gigabit | — | 4K 60Hz HDMI | SD + microSD | — |
| Elecom USB-C Hub U3HC-A430BBK (Japan) | USB-C | 60W Power Delivery pass-through | — | 4× USB-A 3.1 Gen1 (5Gbps) | None | — | ร้านค้าออนไลน์รายใหญ่ |
| Plugable UD-6950Z USB-C DisplayLink Dock | USB-C or USB-A 3.0 | 100W Power Delivery | Gigabit | 6× USB-A | Dual 4K 60Hz (DisplayLink) | — | — |
วิธีการเปรียบเทียบของเรา
เราไม่ได้ทำการวัดความเร็วการถ่ายโอนข้อมูล USB อย่างอิสระด้วยไฟล์ที่ได้มาตรฐานทั่วทั้ง 5 ผลิตภัณฑ์ หรือวัด power delivery wattage accuracy ภายใต้โหลด การทดสอบ USB hub ที่เข้มงวดต้องใช้ USB protocol analyzer เพื่อวัดความเร็วการถ่ายโอนข้อมูล และ precision wattmeter เพื่อตรวจสอบ PD wattage ที่อ้างสิทธิ์ — ซึ่งไม่ได้ทำซ้ำที่นี่
แทนที่จะเป็นเช่นนั้น: เราทบทวนสเปคของผู้ผลิตสำหรับจำนวนพอร์ต, USB generation, Power Delivery wattage และความสามารถในการส่งออกดิสเพลย์ เราตรวจสอบไขว้กับเกณฑ์มาตรฐานที่เผยแพร่จาก Ars Technica, The Verge และสื่อเทคนิค (Gigazine, PC Watch) ที่มีการวัดความเร็วการถ่ายโอนข้อมูลอิสระ รีวิวระยะยาวจากผู้ซื้อที่ผ่านการยืนยันและแหล่งข้อมูลระหว่างประเทศถูกรวบรวมไว้ด้วย — ค้นหาเพื่อหาข้อมูลปัญหาการแบ่งแบนด์วิดท์ USB, ความล้มเหลว PD charging, hub overheating ภายใต้โหลดที่ยั่งยืน และปัญหาความเข้ากันได้ Thunderbolt กับแล็ปท็อปโฮสต์ที่เจาะจง
ความแตกต่างระหว่าง hub และ dock นั้นสำคัญสำหรับการเปรียบเทียบนี้ USB hub ขยายจำนวนพอร์ต โดยไม่มีการเชื่อมต่อโฮสต์ที่ขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้า — ดึงพลังงานจากโฮสต์ผ่านการเชื่อมต่อ USB และไม่ให้การชาร์จที่มีความหมายกับโฮสต์ Multiport adapter เพิ่มผลลัพธ์ของดิสเพลย์และตัวอ่านการ์ด โดยปกติพร้อมด้วย Power Delivery pass-through เพื่อชาร์จโฮสต์ Dock ให้พลังงานของตัวเอง, ชาร์จโฮสต์ และสามารถขับเคลื่อนดิสเพลย์หลายเครื่องอย่างอิสระ CalDigit TS4 คือ dock Anker 564 และ Satechi V3 เป็น multiport adapters Elecom และ Plugable UD-6950Z อยู่ตรงกลาง — powered hubs ที่มีความสามารถในการส่งออกดิสเพลย์ การทำความเข้าใจว่าคุณต้องหมวดหมู่ใดก่อนซื้อจะช่วยประหยัดการคืนสินค้า
สิ่งที่เปลี่ยนแปลงในปี 2026
ผลิตภัณฑ์ USB4 Version 2 (80Gbps) ได้ปรากฏตัว แต่ยังไม่ได้เป็นหลักในราคาที่สมเหตุสมผล Thunderbolt 4 ที่ 40Gbps ยังคงเป็นขีดสูงสุดที่ใช้ได้จริงสำหรับ dock ผู้บริโภคในการเปรียบเทียบนี้ โดย USB4 80Gbps จำกัดอยู่ในผลิตภัณฑ์ workstation ระดับสูงพรีเมียม สำหรับผู้ใช้ส่วนใหญ่ที่มี MacBook Pro หรือแล็ปท็อป Windows ที่มีพอร์ต Thunderbolt 4, ขีดจำกัด 40Gbps ของ Thunderbolt 4 ไม่ใช่ปัญหาสำหรับ NVMe drives หรือการตั้งค่าดิสเพลย์ปัจจุบัน
Power Delivery 100W pass-through ได้กลายเป็นมาตรฐานในระดับกลางขึ้นไป ในปี 2024, 65W และ 85W PD pass-through เป็นเรื่องธรรมชาติในระดับกลาง ในปี 2026, 100W คือความคาดหวังในตัวแอดเตอร์หรือ dock ระดับกลางหรือพรีเมียมใด ๆ ความเกี่ยวข้อง: MacBook Pro 16-inch ที่โหลด CPU เต็มต้องการประมาณ 96W — dock ที่ให้ PD 65W เท่านั้นจะชาร์จแล็ปท็อปแต่แบตเตอรี่จะหลุดอย่างช้า ๆ ภายใต้โหลดหนัก 100W ครอบคลุม MacBook Pro 16-inch ภายใต้โหลดที่ยั่งยืนโดยไม่ลดแบตเตอรี่
DisplayLink ได้กลายเป็นวิธีแก้ปัญหาดิสเพลย์คู่ที่ใช้ได้จริงสำหรับ non-Thunderbolt Macs และเครื่อง Windows เทคโนโลยี — ซึ่งเข้ารหัส output ของดิสเพลย์เป็น USB data แทนสัญญาณวิดีโอ — เคยมีปัญหาด้านเลตเอนซีและ video smoothness ในอดีต ในปี 2026, DisplayLink 6950Z chip support ได้ปรับปรุงเพียงพอที่ 4K 60Hz ในดิสเพลย์สองเครื่องผ่าน DisplayLink นั้นราบรื่นสำหรับสำนักงานและงานสร้างสรรค์ แม้ว่าไม่แนะนำสำหรับการแก้ไขวิดีโอหรือเกม Plugable UD-6950Z ใช้ชุดชิป นี้และเป็นโซลูชัน dual-display ที่เข้าถึงได้สำหรับ MacBook Air หรือเครื่อง Windows ที่ไม่มี Thunderbolt
แต่ละตัวเหมาะสมที่ไหน
Thunderbolt 4 dock, 18 พอร์ต, ชาร์จโฮสต์ 98W, 2.5GbE, 3× USB-A 10Gbps, 2× USB-C 10Gbps, DisplayPort, SD card: CalDigit TS4 TS4 เป็นเกณฑ์มาตรฐาน Thunderbolt 4 dock มืออาชีพ พอร์ต 18 พอร์ตรวมถึง 2.5 Gigabit Ethernet (ซึ่งเกินมาตรฐาน Gigabit ในเครือข่ายที่รองรับ) พอร์ต USB-A 3.2 Gen 2 สามพอร์ตที่ 10Gbps แต่ละ, พอร์ต USB-C 3.2 Gen 2 สองพอร์ต, DisplayPort 1.4 และตัวอ่านการ์ด SD ส่งมอบ 98W เพื่อชาร์จ MacBook Pro 16-inch ภายใต้โหลด มันราคาแพงที่สุดในการเปรียบเทียบนี้โดยอัตราที่มีความหมาย ข้อแลกเปลี่ยนที่ตรงไปตรงมา: ราคานั้นเหมาะสมก็ต่อเมื่อคุณใช้พอร์ต 18 ส่วนใหญ่; ต้องใช้พอร์ต Thunderbolt 4 หรือ USB4 บนโฮสต์ — แล็ปท็อป USB 3.2 จะได้รับการเชื่อมต่อ USB-C แต่ไม่ใช่แบนด์วิดท์ 40Gbps เต็มจำนวน; มีขนาดใหญ่ (สูงประมาณ 175 มม.) และเหมาะสำหรับการตั้งค่าเดสก์ถาวรมากกว่าชุด travel
Multiport adapter bus-powered 7-in-1, USB-C 10Gbps data, HDMI 4K, PD 85W, USB-A 3.0, SD card reader, compact: Anker 564 USB-C Hub Anker 564 คือคำตอบสำหรับผู้ใช้ที่ต้อง HDMI ดิสเพลย์หนึ่ง, การขยาย USB-A, การเข้าถึงการ์ด SD และ Power Delivery pass-through ในรูปแบบพกพาโดยไม่ต้องใช้พลังงานของตัวเอง Bus-powered หมายความว่าดึงจากแล็ปท็อป — ไม่มีสายเพิ่มเติมหรือแอดเตอร์ผนังที่จำเป็นสำหรับ hub เอง PD 85W pass-through เพียงพอสำหรับ MacBook Air และแล็ปท็อป 13-inch ส่วนใหญ่ภายใต้โหลดปกติ (MacBook Pro 14-inch ต้อง 96W ยั่งยืน ซึ่งจะชาร์จอย่างช้า) มันตัวเลือกที่มีราคาดีที่สุดในการเปรียบเทียบนี้สำหรับการเดินทาง ข้อแลกเปลี่ยนที่ตรงไปตรงมา: USB-C data คือ 10Gbps แต่ใช้ร่วมกันทั่วทั้งพอร์ต — การใช้พอร์ต USB-A 3.0 หลายตัวพร้อมกันลดประสิทธิภาพของแต่ละตัว; ไม่มี Ethernet; HDMI จำกัดอยู่ที่ 4K 30Hz ในการกำหนดค่าโฮสต์บางอย่างแทนที่จะเป็น 60Hz
USB-C 10Gbps, HDMI 4K 60Hz, PD 100W pass-through, Gigabit Ethernet, SD/microSD, USB-A 3.0, slim aluminum: Satechi V3 Multi-Port Adapter Satechi V3 คือ multiport adapter เดสก์ที่สะอาด — slim aluminum ที่ตรงกับจริยธรรม MacBook, PD 100W pass-through (ครอบคลุม MacBook Pro 16-inch ภายใต้โหลด), HDMI 4K 60Hz, Gigabit Ethernet และตัวอ่านการ์ดในรูปแบบ bus-powered มันราคาระดับกลาง ข้อแลกเปลี่ยนที่ตรงไปตรงมา: Satechi มีจำหน่ายน้อยกว่าในร้านอิเล็กทรอนิกส์หน้าร้านในบางภูมิภาค; bus-powered หมายความว่าดึงจากควบคุม USB-C ของโฮสต์และอาจเกิดการเข้าขัดแย้งแบนด์วิดท์ภายใต้การใช้งานหนักพร้อมกันของพอร์ตทั้งหมด; เอาท์พุต HDMI เพียงหนึ่งเดียว
ราคาประหยัด, 4× USB-A 3.1 Gen1 (5Gbps each), USB-C 60W PD pass-through, aluminum, พร้อมจำหน่ายทั่วไป: Elecom U3HC-A430BBK Elecom hub คือคำตอบปฏิบัติจริงสำหรับผู้ใช้ที่ต้องการการขยาย USB-A บวก charging pass-through โดยไม่มี output ดิสเพลย์ พอร์ต USB-A สี่พอร์ตที่ 5Gbps แต่ละตัวจัดการกับส่วนใหญ่ของอุปกรณ์ต่อพ่วงรวมถึง external drives, keyboards และตัวอ่านการ์ด PD 60W pass-through ชาร์จ MacBook Air และแล็ปท็อป 13-inch ส่วนใหญ่ที่ความเร็วเต็ม มันตัวเลือกที่ถูกที่สองในการเปรียบเทียบนี้ พร้อมจำหน่ายที่ร้านค้าออนไลน์รายใหญ่ ข้อแลกเปลี่ยนที่ตรงไปตรงมา: ไม่มี HDMI, ไม่มี Ethernet, ไม่มี SD card reader — Elecom hub คือการขยาย USB-A บวก charging, ไม่มีอะไรเพิ่มเติม; PD 60W ไม่พอสำหรับ MacBook Pro 16-inch ที่โหลด CPU เต็ม
DisplayLink dual 4K, USB-C และ USB-A compatible, 100W PD, Gigabit Ethernet, 6× USB-A, Windows + macOS: Plugable UD-6950Z Plugable UD-6950Z ใช้ DisplayLink 6950Z chip เพื่อขับเคลื่อนดิสเพลย์ 4K 60Hz สองเครื่องจากพอร์ต USB-C หรือ USB-A 3.0 ใด ๆ — โดยไม่มี Thunderbolt ทำให้เป็นโซลูชัน dual-display เพียงหนึ่งเดียวในการเปรียบเทียบนี้ที่ใช้ได้จาก MacBook Air (ซึ่งไม่มีพอร์ต Thunderbolt 4 ในรุ่นเก่า), เครื่อง Windows ที่มี USB 3.2 เท่านั้น และ MacBook Pro เมื่อไม่มี dock Thunderbolt-based ที่สอง ต้องติดตั้ง DisplayLink driver (พร้อมใช้สำหรับ macOS และ Windows) มันราคาแพงสำหรับ non-Thunderbolt dock ข้อแลกเปลี่ยนที่ตรงไปตรงมา: DisplayLink ต้องติดตั้ง driver และเพิ่มโหลด CPU (ประมาณ 5–10% ค่าใช้ CPU สำหรับดิสเพลย์ 4K สองเครื่องที่ 60Hz); เลตเอนซีและความราบรื่นเหมาะสำหรับสำนักงาน แต่ไม่เหมาะสำหรับ gaming หรือ editing วิดีโอ frame-rate สูง; การอัปเดต driver บางครั้งนำปัญหาการแสดงผลซึ่งต้องรอการสิ่งแต่งนอก
คำตัดสินใจ
สำหรับ MacBook Pro 16-inch power user ที่มีพอร์ต Thunderbolt 4 ที่ต้องใช้ทุกสิ่งในสายเดียว: CalDigit TS4 ชาร์จโฮสต์ 98W, 2.5GbE และจำนวนพอร์ต 18 พอร์ตทำให้ราคาพรีเมียมสมเหตุสมผล หากคุณใช้ NVMe external drives, USB peripherals หลายตัว และดิสเพลย์พร้อมกัน หากคุณใช้น้อยกว่า 8 พอร์ตอย่างปกติ, มีคำตอบราคาถูกกว่า
สำหรับการเดินทางหรือการตั้งค่าเดสก์เบาหวัดซึ่งคุณต้องดิสเพลย์หนึ่ง บวก USB-A และตัวอ่านการ์ด: Anker 564 USB-C Hub Bus-powered, ราคาประหยัด, พอดีในกระเป๋าแจ็คเก็ต ยอมรับเพดาน PD 85W สำหรับผู้ใช้ MacBook Air และแบนด์วิดท์ใช้ร่วมภายใต้การใช้งานหนักพร้อมกัน
สำหรับการตั้งค่าเดสก์ที่ผูกพันตามมูลค่าที่ aesthetics ของสายสำคัญและคุณต้อง Ethernet: Satechi V3 PD 100W และ HDMI 4K 60Hz ควรจ่ายค่าใช้ในการนำเข้าหากอลูมิเนียม slim ที่ตรงกับสี MacBook ของคุณสำคัญต่อคุณ ซื้อและยอมรับคุณนำเข้า
สำหรับการซื้อแบบรวดเร็ววันนี้โดยไม่จำเป็นต้องมี output ดิสเพลย์: Elecom U3HC-A430BBK สั่งซื้อออนไลน์ ตัวเลือกที่ถูกที่สุดที่นี่ พอร์ต USB-A สี่พอร์ต บวก PD 60W สำหรับผู้ใช้ MacBook Air หรือใครก็ตามที่ต้องการเพียงการขยาย USB-A, นี่คือคำตอบที่สมบูรณ์
สำหรับ dual-display จาก MacBook Air หรือแล็ปท็อป Windows ที่ไม่มี Thunderbolt: Plugable UD-6950Z ติดตั้ง DisplayLink driver, ยอมรับค่าใช้ CPU 5–10%, และคุณมี monitors 4K สองตัวจากพอร์ต USB-C ที่ขาด Thunderbolt มันเป็นวิธีเดียวที่จะทำเช่นนี้ได้อย่างน่าเชื่อถือในปี 2026 โดยไม่มี Thunderbolt
คำถามที่พบบ่อย
ความแตกต่างระหว่าง USB hub, multiport adapter และ dock คืออะไร▼
แล็ปท็อปของฉันต้อง Thunderbolt สำหรับ hub เหล่านี้หรือไม่▼
แล็ปท็อปของฉันต้อง Power Delivery เท่าไหร่▼
รายละเอียดสินค้าที่แนะนำในบทความนี้
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
ไม่มีจำหน่ายในประเทศของคุณ
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
ไม่มีจำหน่ายในประเทศของคุณ
มีจำหน่ายในสหรัฐฯ
ความคิดเห็นและคำถาม
การพูดคุยอยู่ที่ nattzy ฟอรัมชุมชนของเรา เข้าสู่ระบบด้วย Google เพื่อร่วมพูดคุย
ดูกระทู้พูดคุยของหน้านี้บน nattzy ↗
ยังตัดสินใจไม่ได้? ถามคำถามของคุณเองกับชุมชน — ถามบน nattzy ↗
บทความที่เกี่ยวข้อง

จอมอนิเตอร์ที่ดีที่สุด 2026: เทียบ 5 รุ่น

ขาตั้งแล็ปท็อปที่ดีที่สุด 2026: เปรียบเทียบ 5 รุ่น

จอมอนิเตอร์พกพาที่ดีที่สุด 2026: ASUS vs espresso vs Lepow

แท็บเล็ตกราฟิกที่ดีที่สุด 2026: Wacom vs XP-Pen vs Huion

ขาตั้งจอที่ดีที่สุด 2026: เทียบ 5 ตัวเลือก

ระบบ Wi-Fi แบบ Mesh ที่ดีที่สุด 2026: eero vs TP-Link Deco vs Orbi







